Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 54

Chủ đề: Canon EOS 60D hay EOS 5D mark1 ?

Canon EOS 60D hay EOS 5D mark1 ?

Số là xài qua các dòng xxD của Canon rồi, dành dụm được ít tiền và em đang lăng tăng giữa Canon 60D mới ra và ông già 5D mark1.
    Canon 60D: 18 megapixels, digic 4, mới ra, nhiều tính năng hấp dẫn, quay phim.
    Canon 5D mark1: huyền thoại fullframe, hầu như ai chơi ảnh đều hướng đến fullframe phải không ạ?Nhưng ra lâu rồi.
    Tiền bạc ít ỏi nên em chỉ dám lăng tăng giữa 2 em này.
    Các bác giúp em chọn nhé, em cám ơn nhiều !

5 mark 1 : trời ơi nhìn LCD fê lắm , về nhà xem file gốc fát ghiền ! FF thì cậu biết rồi đó .......

Quote Được gửi bởi beba123 View Post
    5 mark 1 : trời ơi nhìn LCD fê lắm , về nhà xem file gốc fát ghiền ! FF thì cậu biết rồi đó .......
    He he, đúng là FF thì chuẩn bác nhỉ

vote cho 5d mark I nhưng vấn đề là con này ra lâu rồi , dính khá nhiều lỗi lặt vặt gây khó chịu , khi mua hàng phải test kỹ 1 chút :D , FF thì ngon rồi nhưng bác có lực sắm L để cắm trên thân nó ko , FF mà cắm kit thì kỳ lắm =))

Bác chụp thể loại gì mới được chứ? Đồ nghề đã có gì rồi?...
    Nói rõ thì mới tư vấn chính xác được.

Theo mình nghĩ 5D hay 60D là cho 2 thể loại chơi, cách chơi khác nhau.

Bản thân mình vẫn đang hướng đến 5D và chơi với lens MF xịn (Pentax, T*, Leica v.v...), vì là chơi MF nên chậm rãi, kỹ lưỡng. Khác với 60D, nếu nhu cầu của bạn cần sử dụng những công nghệ mới của nó thì hãy chơi.

Bạn viết ra tờ giấy những nhu cầu của bạn là gì? Sau đó tương ứng với mỗi nhu cầu, bạn chấm xem 5D or 60D, hay là cả 2 đều như nhau? Làm xong bạn sẽ biết bạn cần dùng máy gì. Còn 5D dù ra lâu, cũng ko khó để kiếm 1 body ngon lành, 50k shot thì có sao nếu em nó mọi thứ hoạt động hoàn hảo, người dùng kỹ, khi đó bạn lại còn được giá rẻ nữa. Thậm chí dưới 10k shot, nếu bạn thích thì thị trường thỉnh thoảng vẫn có mà.

Ko có vấn đề gì phải lăn tăn bác ah. Một khi bác đã sài 5D rồi thì bác mới hiểu đẳng cấp FF nó là mãi mãi , đến chất ảnh 7D còn thua 5D một khoảng rõ rệt nữa là 60D ...

Quote Được gửi bởi Kenvu89 View Post
    vote cho 5d mark I nhưng vấn đề là con này ra lâu rồi , dính khá nhiều lỗi lặt vặt gây khó chịu , khi mua hàng phải test kỹ 1 chút :D , FF thì ngon rồi nhưng bác có lực sắm L để cắm trên thân nó ko , FF mà cắm kit thì kỳ lắm =))
    Dạ vâng, em xài từ máy film M42 lên nên không rành và hơi lăng tăng, L thì em chưa sắm nổi nhưng ống fix các loại thì em có sẵn ạ.

Quote Được gửi bởi honzaplz View Post
    Bác chụp thể loại gì mới được chứ? Đồ nghề đã có gì rồi?...
    Nói rõ thì mới tư vấn chính xác được.
    Dạ em hay dùng ống fix ạ, 20mm f/2.8, 35mm f/2, 50mm f/1.8 và một ít M42 ạ

Quote Được gửi bởi tanphat View Post
    Theo mình nghĩ 5D hay 60D là cho 2 thể loại chơi, cách chơi khác nhau.

Bản thân mình vẫn đang hướng đến 5D và chơi với lens MF xịn (Pentax, T*, Leica v.v...), vì là chơi MF nên chậm rãi, kỹ lưỡng. Khác với 60D, nếu nhu cầu của bạn cần sử dụng những công nghệ mới của nó thì hãy chơi.
    Bạn viết ra tờ giấy những nhu cầu của bạn là gì? Sau đó tương ứng với mỗi nhu cầu, bạn chấm xem 5D or 60D, hay là cả 2 đều như nhau? Làm xong bạn sẽ biết bạn cần dùng máy gì. Còn 5D dù ra lâu, cũng ko khó để kiếm 1 body ngon lành, 50k shot thì có sao nếu em nó mọi thứ hoạt động hoàn hảo, người dùng kỹ, khi đó bạn lại còn được giá rẻ nữa. Thậm chí dưới 10k shot, nếu bạn thích thì thị trường thỉnh thoảng vẫn có mà.
    Thực ra em vẫn thích fullframe nhưng các tính năng hấp dẫn của 60D nó cứ làm em lăng tăng mãi hì hì, em cám ơn bác

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng