Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Contrast Enhancement

Contrast Enhancement

Contrast cao là 1 trong những yếu tố giúp bức ảnh bắt mắt.
    Vấn đề thường gặp khi kéo thanh contrast-brightness trong photoshop, là contrast ép cho toàn bức ảnh, vô tình làm cho các mảng tối lớn và sáng lớn mất contrast (micro contrast), mất nét, hoặc bẹt.

Mánh sau đây credit cho Thomas Knoll (cha đẻ của PS), các bạn đọc thêm ở đây:
    http://www.luminous-landscape.com/tu...ancement.shtml

Mình thử xài, thấy kết quả mĩ mãn, tóm tắt là sử dụng hoàn toàn unsharp mask trong filter:

Original (crop 100% từ ảnh gốc, ảnh nguyên con đã được up lên cuối bài theo yêu cầu của mr thekid66 ):

Bước 1:
    Đẩy contrast của các vùng nhỏ trong ảnh, nguyên tắc :
    Radius cao (50) , Amount thấp (20%) , Threshold = 0.

Bước 2:
    Tăng sharpness (bài này của mr.Hafoto, các bạn tìm đọc lại), nguyên tắc :
    Radius thấp (ở đây mình để 0,3 để chuốt sợi lông chim), Amount cao (ở đây là 400) , threshold = 0

Đây là ảnh đã xong.
    Để up lên internet, sau khi resize, các bạn lại unsharp mask 1 lần nữa, bắt chước bước 2. (tại sao thì bạn xem lại bài của mr.Hafoto).
    Thông số cho unsharp mask bức ảnh cuối (800pixel) :
    Amount:180 , radius: 0,2 threshold = 0

Dĩ nhiên mỗi ảnh cụ thể thông số có gia giảm chút đỉnh, nhưng nguyên tắc chung giống nhau. Riêng mình thấy công cụ này dễ xài,nhanh và an toàn. Cẩn thận quá tay.

Đây là ảnh gốc, resized:

Chúc mọi người chụp ảnh nét lòi :D
    Được sửa bởi vutrungphong lúc 06:29 PM ngày 10-01-2009
    Photo Album at Flickr

Min 50 1,7 Min 70-210 4 Min 200 2,8G TC Min APO 2x CZ 16-80 3,5-4,5

Bác Vutrungphong post thêm bức ảnh trước khi chỉnh để dễ so sánh đi bác :o)

Cái này hay quá, toàn những thao tác quen thuộc mà kết quả bất ngờ, bác có thể làm thử với ảnh chân dung được ko ạ?
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Cám ơn bác Vutrungphong, đơn giản mà kết quả mĩ mãn :o)

Đây chính là 1 trong các cách làm mịn da mẫu trong ảnh chân dung mà , chỉ cần đặt thông số ngược lại .Thanks bác Vutrungphong

Em không có ý chơi nổi, em chỉ muốn góp ý và góp sức với bác vutrungphong một chút. Em thấy đây là cách sharpen để tăng contrast. rất nhiều pro photographer đã dùng cách này , nhưng là mấy năm trứoc rồi bác ạ, cách này ngày nay đã lỗi thời vì nó ảnh hửong đến quá nhiều pixel. Ngày nay các pro dùng cách mới đơn giản hơn và control hiệu quả hơn shapness và contract cho hình nhờ filter high pass.

Ta duplicate layer ( Ctrl-J)
    Vào Filter menu ( Filter - Other - High Pass ) chỉnh đến khi tương phản và nét vừa ý ( tức là vừa đủ nổi khối) như cái avartar của bác ấy.
    Lúc này layer này có màu xám như cái avatar của bác vutrungphong.

Đổi blending mode cho layer mới từ normal sang hard light ( Overlay hay soft light cũng ok tùy sở thích)

Cách này áp dụng cho ảnh ảnh chân dung và phong cảnh rất tốt vì dễ control đựoc chi tiết ảnh.

còn 1 điều nữa em muốn chia sẽ với mọi ngừơi, không có ý chê bai ai cả. Chẳng là em mỗi năm em thừong đi xem các buổi ra mắt version mới của photoshop, dựoc các chuyên gia hứong dẫn chút ít. em để ý thì thấy trong tư tửong chúng ta hay luôn cho rằng unsharp mask là một công cụ tối ưu nhất để sharpen, vì từ khi bập bẹ căn bản photoshop đến khi biết nhiều hơn cũng chỉ toàn đựoc nghe nói đến về unsharp mask... Nhưng thực tế cho thấy unsharp mask khó control và kém hiệu quả hơn smart sharpen rất nhiều. Hậu quả là nhiều ngừoi thừong hay bị over sharpen hoặc khi nhìn trên monitor vẫn ok nhưng khi ra thì ảnh cứ lốp xốp nhức mắt. Em hy vọng mọi ngừoi tìm hiểu thêm về smart sharpen và high pass filter nhiều hơn trong từng trừong hợp ảnh cụ thể ( ví dụ ảnh chân dung, ảnh phong cảnh) để có những bức ảnh hoàn hảo đúng ý mình 100% về pixel

thanks BOW nhiệt liệt, đúng là có nhiều cách sharpen khác nhau, cách BOW chỉ nhiều profi xài, mình đọc hướng dẫn dài dòng quá nên chưa thử. Vừa rồi BOW tóm tắt lại gọn quá, thử thấy control được nhiều hơn unsharp mask.

Chính xác là unsharp mask có nguy cơ quá tay là bị lốm đốm trắng, nhất là ảnh phong cảnh, các cành cây bé, ở xa...

Cái tips trên kia thật ra là để tăng micro contrast cho gọn lẹ thôi (bước 1). Chân dung có 1 bài tút chân dung kĩ quá rồi, mình nghĩ cái này để xử mấy ảnh động vật thật nhanh gọn, dứơi 2 phút thôi :D
    Được sửa bởi vutrungphong lúc 11:00 PM ngày 10-01-2009
    Photo Album at Flickr

Min 50 1,7 Min 70-210 4 Min 200 2,8G TC Min APO 2x CZ 16-80 3,5-4,5

Thanks bác nha, làm thử thấy nét lắm

Bài viết rất bổ ích, cám ơn bác vutrungphong.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng