Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Tripod Benro IF19 - Một lựa chọn tuyệt vời cho chân máy ảnh phân khúc ~2 triệu đồng

Tripod Benro IF19 - Một lựa chọn tuyệt vời cho chân máy ảnh phân khúc ~2 triệu đồng

Mấy năm vừa qua Benro (Một hãng tripod khá nổi tiếng tại VN cũng như trên TG) đã bỏ ngỏ tripod phân khúc từ 1t5 - 2tr, khiến cho các mẫu chân máy ảnh của các thương hiệu như Beike Q999s, Manbily AZ310, Q666 làm mưa làm gió trên thị trường.
    Ở trong phân khúc này hỏi có các tripod của Benro không? thì xin trả lời luôn là có. Cơ mà các thiết kế kiểu như Benro IS05 làm em không thể mê nổi, các chốt khóa dạng vặn của nó tỏ ra yếu ớt vô cùng, khá hơn thì có Benro FIA09 nhưng vẫn giữ cái kiểu chốt khóa mà Benro vẫn "tự hào" là độc quyền. Mấy em Benro như A350, hay A550 thì vẫn giữ kiểu thiết kế kũ, khá chắc chắn nhưng lại không gọn gàng tý nào
    Mãi đến đầu năm 2017 Benro mới chịu ra một model mà em cảm thấy khá ưng ý, nghe cấu hình thôi mà đã thấy ổn và cuối cùng điều gì đến cũng phải đến, tiền về túi là chiến em nó liền, hôm nay sẽ trên tay em nó, để cho các bác chưa có tripod hay vẫn còn đang băn khoăn lại càng băn khoăn thêm .
    Đầu tiên là cái hộp
    Màu trắng pha xanh thường thấy của dòng Tripod Ifoto Benro
    =>> Sau đó là cái túi khá dày và chắc, bên trong túi có mấy ngăn nhỏ đựng gai Spikes
    =>> Bộ gai Spikes gài chân và giấy HDSD (nói chung là vẫn có HDSD cho anh em mới chơi)
    =>> Còn đây là thân hình Sexy của ẻm nó (Tripod Benro IF19) - Với cơ chế gấp tripod 180 độ như vậy sẽ dấu đầu ballhead vào trong 3 chân tripod, qua đó làm tripod ngắn hơn 25% so với tripod phổ thông, và thực tế nó quá gọn (34,8cm) nhét vừa trong cốp xe ga, hoặc trong balo các bác luôn.
    Thông số kỹ thuật có thể nhìn sơ sơ qua như sau:
    Chiều cao tối đa: 1,47m
    Chiều cao gấp gọn: 34,8cm
    Cân nặng: 1,64kg
    Khả năng chịu tải: Max 8kg - Cái này ngon ngang với Benro A1690TB0 giá 3t5 @@
    =>> Phải khi đứng cạnh với 1 chiếc Tripod giá 5-600k và 1 cái 7-800k thì mới toát lên được sự gọn gàng và đầy quyến rũ
    =>> Benro làm các ốc khóa, chốt ngã ba khá chi tiết (con ốc trắng khắc cả chữ Benro in chìm, dưới 2tr mà tỉ mỉ phết)
    =>> Cơ chế chốt khóa của Benro IF19 là kiểu khóa vặn, cái này có ưu điểm là nhìn tripod gọn, khôn hơn mấy cơ chế kiểu như benro IS05, FIA09 ... Tuy nhiên nếu mới sử dụng sẽ bị bỡ ngỡ là không biết xoay chiều nào để khóa, chiều nào để mở, vì vậy các b nên để ý theo chỉ dẫn trên các đốt chân @@. Đường kính thân tripod lần lượt là 25mm/22mm/19mm/16mm/12,5mm
    =>> Khi tháo rời cái thân tripod ra để xem độ dày và cơ chế chốt khóa của Benro IF19 em thấy khá cứng và chắc (Các bác mua về tránh tháo ra tò mò, chỉ cần rơi 1 trong 2 cái đệm màu trắng là chiếc tripod của các bác thành phế liệu đó, em nói trước đừng tháo ra như e )
    =>> Và một điều không thể không nói tới, em nó có thể tháo rời một tripod làm Monopod khá tiện lợi (ai tuổi cao sức yếu thì làm gậy leo núi). Em kết cái này hơn tất cả các cái khác
    =>> Khi tháo hết ra thì nó như vầy
    =>> 3 Gai đinh Spikes này sẽ giúp chân máy Benro IF19 đứng vững ở những nền đất không ổn định như cỏ, bãi cát biển, vùng sình lầy. Đây là đặc điểm mà các tripod tầm 2tr em chưa thấy có con nào có
    [/url]
    =>> Móc gia tải ở phía dưới trụ giữa của Benro IF19
    =>> Ballhead Benro chịu tải max 8kg có thể tháo rời, việc tháo được rời ra giúp các bác sau này muốn mua đầu Penhead hay Videohead để quay phim có thể nâng cấp, hoặc đơn giản là các bác muốn lên đầu ballhead hãng khác tốt hơn benro ...
    =>> Đầu ballhead tích hợp trên Chân máy Benro IF19 có đường kính là 30mm
    =>> Ở mâm Plate các bác muốn tháo Plate ra khỏi ballhead buộc dùng lực kéo theo chiều mũi tên để mở khóa, đây là điểm đặc biệt của Ballhead Benro cao cấp mà các ballhead các hãng TQ không có được
    =>> Không biết có phải vì giá kim loại tăng mà Benro làm cái Plate nhỏ xíu khá khiêm tốn thế này @@
    [UPDATE] Theo như một số anh em mua đợt này có nói, miếng Plate này đã được làm to hơn bản đời đầu này, nên sẽ rất chắc chắn, cũng như Đầu ballhead đời mới IB0, riêng cái đầu IB0 ngang với đầu B0 giá tận 80 đô ebay. tính ra mua ở VN quá ngon

=>> Đầu ballhead tích hợp 03 chốt khóa, trong đó 02 chốt khóa bi (ball look) và một chốt khóa xoay ngang, mấy con Benro Is05 hay A350, A550 đều không có những cái này. Phía dưới ballhead có thang chia góc với đệm thủy lực giúp các bạn chụp ảnh panorama, quay phim trơn tuột quần )
    =>> Mời các bác xem thêm một số hình của nó
    DSC00750 by doan doan vinh,
    Tổng kết
    Theo nhận xét cá nhân của em, tripod này có độ chịu tải 8Kg nhưng sẽ rất phù hợp với các bác hay đi du lịch, ngại mang vác những chiếc tripod nặng và cồng kềnh, Với độ chịu tải 8KG như vậy tripod đủ sức tải các bộ máy ảnh của các bác như 5Diii hay D810 ... Tuy nhiên nếu nhìn vào đường kính thân tripod em nghĩ đây sẽ là một chiếc tripod sơ cua cho các bác chuyên nghiệp chụp, nếu các b cần chắc chắn hơn thì có thể tham khảo mẫu C32T hoặc CZ308 mà e đã nói ở bài này: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=215005
    Do vậy em khuyên các bác, đối với những bác chuyên chụp phong cảnh (Thường những bác lão luyện trong nghề, đam mê và sử dụng những Gear máy ảnh rất lớn sẽ có vài chiếc Tripod để sử dụng trong từng mục đích) có thể cân nhắc chiếc tripod này. Đối với anh em chơi máy hạng trung bình như 6D, D610, D750, A7ii, A7Rii... Sony A6000 thì IF19 là một chiếc quá tuyệt vời.
    Một điều nữa muốn nhắn nhủ với các bác rằng, tất cả các hình ảnh trên đều do em chụp, nhận xét khách quan nhưng vẫn có những phần chủ quan theo cảm tính, để biết thêm chi tiết cũng như cầm nắm để cảm nhận, các bác có thể trực tiếp gõ Benro IF19 ở youtube để xem video Tripod Benro IF19 để xem cho các bác ở tỉnh xa ít có thời gian ra các Thành phố lớn để xem trực tiếp có thể an tâm mua hàng qua mạng.
    Bài viết có sai sót kính mong các bác góp ý để chúng ta cùng mang những chiếc tripod tốt nhất đến các bác yêu nhiếp ảnh. Xin cảm ơn các bác !
    Được sửa bởi nvdcs lúc 02:59 PM ngày 17-08-2019

Dưới 2 triệu mà chân máy tải được 8kg và nặng chỉ có 1,6kg thì quá đã. Chắc em phải sang HQ mua 1 cái về đi du lịch mặc dù ở nhà em nhan nhản cả chục cái chân rồi ;)
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mới đầu e k tin, cơ mà khi mang về rồi thì mới thấy nó ghi vậy, chắc Benro cũng k đến nỗi để thông số ảo như mấy em Tripod khựa đâu, dù sao cũng là hãng tripod khá có tiếng

Nếu benro là vượt quá giới hạn của các bác thì Q999s là một sản phẩm cân đối về tài chính cũng như sự chắc chắn
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=211202

Nhà bác có chục cái chân mà đã có con Manbily AZ-310 này chưa? Chịu tải 10kg nặng 1,5kg. giá chỉ 1,5 triệu. Nếu có rồi thì bỏ qua con Benro này là vừa

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Dưới 2 triệu mà chân máy tải được 8kg và nặng chỉ có 1,6kg thì quá đã. Chắc em phải sang HQ mua 1 cái về đi du lịch mặc dù ở nhà em nhan nhản cả chục cái chân rồi ;)

Quote Được gửi bởi cuonghv View Post
    Nhà bác có chục cái chân mà đã có con Manbily AZ-310 này chưa? Chịu tải 10kg nặng 1,5kg. giá chỉ 1,5 triệu. Nếu có rồi thì bỏ qua con Benro này là vừa
    Ghê thật, anh Tàu bây giờ làm đủ mọi thứ giá rẻ mà nhìn bề ngoài long lanh gớm. Không biết chất lượng cái chân máy Manbily này dùng ra sao vì mình nghe thương hiệu này lạ hoắc.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Nhìn hình ngoài hộp cứ tưởng thân em này bằng carbon ^^
    D7100 + 24-120 F4 N VR + 50 1.8G + 85 1.8G + GoPro Hero 5 Black

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Ghê thật, anh Tàu bây giờ làm đủ mọi thứ giá rẻ mà nhìn bề ngoài long lanh gớm. Không biết chất lượng cái chân máy Manbily này dùng ra sao vì mình nghe thương hiệu này lạ hoắc.
    Em đang xài con Manbily AZ-310 này đây bác! Nói chung so với giá tiền thì P/p quá tốt nhưng không phải tốt vượt trội so với các model cùng tầm tiền đâu, vẫn có 1 số nhược điểm của các hãng tripod chưa tên tuổi. Con này em xài thì thỉnh thoảng lại bị dầu bôi trơn ở các khớp khoá chảy dính vào tay, ít thôi không khó chịu lắm nhưng cũng là 1 điểm trừ nhỏ. Khả năng chịu tải thì khá tốt, em xài gear tầm 2kg kéo max chiều cao phơi sáng vận thấy cứng cáp không lỏng lẻo, cơ mà như quảng cáo 10Kg thì ko nổi đâu....mấy hãng TQ thường phóng đại số kg chịu tải tối đa, thường là khả năng chịu tải tối đa của đầu ball thôi chứ cắm nguyên 10kg lên cây tripod thì e nghĩ đặt dẹo liền )
    1 điểm nữa là dù thật sự rất cứng cáp, không thua gì các tripod 2tr đổ lại nhưng cảm giác build vẫn thua Benro 1 bậc, Nhìn chưa có được cảm giác cao cấp, trau chuốt sản phẩm như Benro được, tuy nhiên khoảng cách là không lớn! Bù lại thiết kế gập giống con Benro này nhưng chiều dài tối đa cao hơn (khoảng 1m6) nhẹ hơn (1,5kg).... với 1tr5 thì mua con này hài lòng bác ạ!

Chân này mua ở đâu bạn ơi, tìm mãi ở Tp.HCM mà ko thấy

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Em đang xài con Manbily AZ-310 này đây bác! Nói chung so với giá tiền thì P/p quá tốt nhưng không phải tốt vượt trội so với các model cùng tầm tiền đâu, vẫn có 1 số nhược điểm của các hãng tripod chưa tên tuổi. Con này em xài thì thỉnh thoảng lại bị dầu bôi trơn ở các khớp khoá chảy dính vào tay, ít thôi không khó chịu lắm nhưng cũng là 1 điểm trừ nhỏ. Khả năng chịu tải thì khá tốt, em xài gear tầm 2kg kéo max chiều cao phơi sáng vận thấy cứng cáp không lỏng lẻo, cơ mà như quảng cáo 10Kg thì ko nổi đâu....mấy hãng TQ thường phóng đại số kg chịu tải tối đa, thường là khả năng chịu tải tối đa của đầu ball thôi chứ cắm nguyên 10kg lên cây tripod thì e nghĩ đặt dẹo liền )
    1 điểm nữa là dù thật sự rất cứng cáp, không thua gì các tripod 2tr đổ lại nhưng cảm giác build vẫn thua Benro 1 bậc, Nhìn chưa có được cảm giác cao cấp, trau chuốt sản phẩm như Benro được, tuy nhiên khoảng cách là không lớn! Bù lại thiết kế gập giống con Benro này nhưng chiều dài tối đa cao hơn (khoảng 1m6) nhẹ hơn (1,5kg).... với 1tr5 thì mua con này hài lòng bác ạ!
    b ơi, cái tripod k phải khả năng chịu tải là quyết định đâu, nó chỉ là 1 yếu tố cấu thành nên cái gọi là sự chắc chắn của chân máy thôi. Manbily là 1 con em đánh giá rất tốt, sắp tới e cũng muốn đánh giá con đấy :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng