Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 38

Chủ đề: Hỏi về cách sử dụng tủ chống ẩm!

Em thấy nhà bác sửa máy ảnh ở Phùng Khắc Khoan HN chả cần tủ chống ẩm gì cả. Cho vào cái tủ kính rồi thắp cái bóng đèn thờ màu đỏ lên là xong. Hỏi là ko hút ẩm thế thì làm sao mà chống nấm mốc dc thì ông cụ có giải thích là:" tôi để thế này cả chục năm rồi mà vẫn không làm sao. Lý dó là đèn đỏ tạo ra tia hồng ngoại, ngăn không cho nấm mốc sinh sôi nảy nở." Chính cái đèn thờ nhỏ, màu đỏ kia đã làm tác dụng chống mốc.
    Đúng rồi đấy ạ. Cái bóng đèn điện dây tóc chủ yếu phát ra ánh sáng hồng ngoại (bức xạ hồng ngoại) nhưng bức xạ hồng ngoại không có tác dụng sinh lý (tiêu diệt nấm, mốc, tế bào, vi khuẩn...) mà bức xạ tử ngoại (tia cực tím) mới có tác dụng đó. Cái biện pháp nêu trên của bác ở Phùng Khắc Hoan có tác dụng chủ yếu là làm tăng nhiệt độ trong tủ kính. Khi nhiệt độ tăng thì sức trương hơi nước bão hòa tăng lên (ký kiệu là E) (khả năng chứa được một lượng hơi nước tối đa của không khí ở một nhiệt độ nào đó, E tỷ lệ thuận với nhiệt độ, đơn vị đo là mmHg, mb). Trong khi đó sức trương hơi nước (ký hiệu là e, đơn vị đo là mmHg, mb) của không khí không đổi (lượng hơi nước trong tủ kính không đổi) vì gần như không có sự lưu thông với không khí bên ngoài do tủ kính được đóng kín. Tỷ lệ % giữa sức trương hơi nước (e) và sức trương hơi nước bão hòa (E) (tỷ lệ giữa lượng hơi nước thực có và lượng hơi nước mà không khí trong tủ có thể chứa được ở mức tối đa ở nhiệt độ tương ứng) chính là độ ẩm tương đối (tính bằng %, ký hiệu là r - cái mà chúng ta dùng ẩm kế để đo và dùng mọi biện pháp để giảm nó đi đấy ạ). Vì r= e/E (%) mà E tỷ lệ thuận với nhiệt độ nên khi nhiệt độ tăng lên, E tăng còn e không đổi nên r giảm xuống. Chính vì thế, theo em thì khi bác ấy cho bóng đèn dây tóc vào làm nhiệt độ tăng lên để độ ẩm tương đối giảm. Khi độ ẩm tương đối giảm thì sẽ không có hiện tượng hơi nước bị ngưng kết ở trên các đồ vật trong tủ, nấm mốc không có điều kiện để phát triển. Đây là tác dụng chủ yếu, còn có thể một phần ánh sáng có bước sóng ngắn (gần với vùng bức xạ tử ngoại hơn) được phát ra từ bóng đèn cũng có tác dụng tiêu diệt trực tiếp các loại nấm mốc và vi khuẩn trong tủ. Ngu ý của em nên có gì chưa đúng các bác góp ý để em rút kinh nghiệm ạ.
    Được sửa bởi annam lúc 09:02 AM ngày 29-06-2011

Quote Được gửi bởi K$AStudio View Post
    Oh bác chắc dùng 1,2 lens. Chứ như em mà ko tháo hết ra,sắp xếp gọn gàng thì ko vừa tủ mất.
    Em không phải chỉ có 1,2 lens nhưng đồ em để trong 2 tủ (1 cái 30l, 1 cái 40l), số lens em chắc không bằng bác rồi vì thấy bác làm ở Studio. Cho vào 2 tủ cũng phải sắp xếp mới đủ chỗ nhưng không cần phải tháo hết ra chứ tháo ra để sắp xếp gọn gàng (chắc bác phải sắp xếp như kiểu cho vào valy) thì mỗi lần lấy ra lại phải lắp vào rồi cất vào lại phải tháo ra thì ngại lắm. Em dùng 2 tủ vì 1 tủ thì để đồ hay dùng 1 tủ để đồ ít dùng hơn như thế mỗi lần chỉ phải hút ẩm lại 1/2 thôi chứ mua 1 cái khoảng 80l để vừa tất cả thì vừa to vừa bị ẩm mỗi lần mở tủ. Em nghĩ thế chả biết đúng hay sai nữa.

Quote Được gửi bởi AEIOU View Post
    Em không phải chỉ có 1,2 lens nhưng đồ em để trong 2 tủ (1 cái 30l, 1 cái 40l), số lens em chắc không bằng bác rồi vì thấy bác làm ở Studio. Cho vào 2 tủ cũng phải sắp xếp mới đủ chỗ nhưng không cần phải tháo hết ra chứ tháo ra để sắp xếp gọn gàng (chắc bác phải sắp xếp như kiểu cho vào valy) thì mỗi lần lấy ra lại phải lắp vào rồi cất vào lại phải tháo ra thì ngại lắm. Em dùng 2 tủ vì 1 tủ thì để đồ hay dùng 1 tủ để đồ ít dùng hơn như thế mỗi lần chỉ phải hút ẩm lại 1/2 thôi chứ mua 1 cái khoảng 80l để vừa tất cả thì vừa to vừa bị ẩm mỗi lần mở tủ. Em nghĩ thế chả biết đúng hay sai nữa.
    Oh tùy từng người mà Bác. Studio em thì ko chuyên về chụp lens nào? nên ko lens nào cắm thường trực trên máy cả. Phải đi chụp mới biết dùng những lens nào để mang đi.
    Khuyến bác chủ thớt như thế để học tính cách gọn gàng,cẩn thận... bác lại bắt bẻ em thế..?
    http://kuonganhstudio.com/
    5dmIII ơi,Sao em lâu ra thế?

Em không bắt bẻ đâu bác. Hồi đầu em cũng sắp xếp gọn gàng lắm nhưng mỗi người 1 tính mà. Gọn mấy buổi xong mỗi lần muốn lấy lens ở trong lại phải bỏ mấy cái ngoài ra sau đó lại bỏ vào. Body thì cũng thế. Nói thế thôi chứ hôm nào dùng 70-200 thì cũng phải tháo ra để lắp lens ngắn vào body thì mới cắm vừa tủ (nếu để thì phải để máy chéo chứ không thẳng). Em sắp xếp đồ trong tủ vẫn có 1 đường để dẹp đồ không lấy sang và lấy cái ở trong chứ không xếp kín hết. 1 tủ em để 1 ngăn lens dọc và 1 ngăn để phụ kiện ít dùng (tủ ít dùng) 1 tủ thì 1 ngăn để máy và lens nằm ngang 1 ngăn để lens đứng (tủ hay dùng). Nằm ngang thì để được ít nhưng em thấy nó an toàn hơn vì bọn nhóc nhà em thỉnh thoảng nghịch còn ngồi cả lên tủ nhưng để ngang thì nó không bị đổ còn để đứng có 1 lần nó đổ lung tung bên trong (may mà mới bị 1 lần rồi phải cảnh cáo bọn trẻ con luôn).

Em không bắt bẻ đâu bác. Hồi đầu em cũng sắp xếp gọn gàng lắm nhưng mỗi người 1 tính mà. Gọn mấy buổi xong mỗi lần muốn lấy lens ở trong lại phải bỏ mấy cái ngoài ra sau đó lại bỏ vào. Body thì cũng thế. Nói thế thôi chứ hôm nào dùng 70-200 thì cũng phải tháo ra để lắp lens ngắn vào body thì mới cắm vừa tủ (nếu để thì phải để máy chéo chứ không thẳng). Em sắp xếp đồ trong tủ vẫn có 1 đường để dẹp đồ không lấy sang và lấy cái ở trong chứ không xếp kín hết. 1 tủ em để 1 ngăn lens dọc và 1 ngăn để phụ kiện ít dùng (tủ ít dùng) 1 tủ thì 1 ngăn để máy và lens nằm ngang 1 ngăn để lens đứng (tủ hay dùng). Nằm ngang thì để được ít nhưng em thấy nó an toàn hơn vì bọn nhóc nhà em thỉnh thoảng nghịch còn ngồi cả lên tủ nhưng để ngang thì nó không bị đổ còn để đứng có 1 lần nó đổ lung tung bên trong (may mà mới bị 1 lần rồi phải cảnh cáo bọn trẻ con luôn).
    sax. Bọn trẻ nhà bác nghịch thế, phải e em di cư cái tủ ra phòng khác, ko thì cũng phải cho lên chỗ nào cao cao trên tầm chúng nó với. Em cũng phải tậu riêng 1 cái 40l để chuyên để pin,sax,đèn flash và linh tinh... Còn tủ kia chỉ để body và lens thôi.
    Em mới nghe đến chuyện để tủ nằm ngang đấy ạ...hihi

Bác hiểu nhầm rồi em nói để lens nằm ngang chứ tủ nằm ngang làm sao được. Em tính để tủ cao nhưng nghĩ còn sợ hơn nếu nó đổ. Hóa ra bác cũng giống em (dùng 2 tủ nhỏ chứ không dùng 1 tủ to) nhưng em thì 1 tủ để đồ hay dùng (Body và mấy lens chính + pin, sạc, flash) tủ kia để những lens ít dùng như macro, babylens, mount, tube, flash và đồ linh tinh khác. Như thế nên em chỉ cần mở 1 tủ thôi là được còn tủ kia đến mấy tháng mới mở 1 lần.

Bác hiểu nhầm rồi em nói để lens nằm ngang chứ tủ nằm ngang làm sao được. Em tính để tủ cao nhưng nghĩ còn sợ hơn nếu nó đổ. Hóa ra bác cũng giống em (dùng 2 tủ nhỏ chứ không dùng 1 tủ to) nhưng em thì 1 tủ để đồ hay dùng (Body và mấy lens chính + pin, sạc, flash) tủ kia để những lens ít dùng như macro, babylens, mount, tube, flash và đồ linh tinh khác. Như thế nên em chỉ cần mở 1 tủ thôi là được còn tủ kia đến mấy tháng mới mở 1 lần.

Thế mà em cứ tưởng bác để tủ nằm ngang...hehe
    Dùng 2 tủ hay hơn là 1 tủ.
    Để cao lên cái Bàn hay cái tủ nào to to thì đổ làm sao được.

bác tự chế sẽ rẻ hơn đó.........ko thì ghé DGcamera hoặc phuquangdigital

Quote Được gửi bởi Dark_Knight0411 View Post
    Em thấy nhu cầu như bác mua loại Wonderful Dry Cabinet AD-026c 1tr650k hoặc Wonderful Dry Cabinet AD-040c tầm 1tr9 em nghĩ là ok. em có 2 body với tầm 5lens đang dùng tủ Wonderful Dry Cabinet AD-026c thấy vẫn ok^^ chúc bác sớm mua được tủ như ý
    Nghe lời bác em đã đặt tủ này, chiều nay GDD giao hàng đến nhà, hy vọng ổn. Em gà nên đặt cái to 40l để cho thoải mái.
    Dùng tủ này có phải lưu ý gì ko các bác nhỉ? e nghe có bác nói mỗi lần lấy đồ ra phải hút ẩm lại là sao, nghe phức tạp quá nhỉ?
    Được sửa bởi michaeljo lúc 10:19 AM ngày 01-07-2011

Quote Được gửi bởi michaeljo View Post
    Nghe lời bác em đã đặt tủ này, chiều nay GDD giao hàng đến nhà, hy vọng ổn. Em gà nên đặt cái to 40l để cho thoải mái.
    Dùng tủ này có phải lưu ý gì ko các bác nhỉ? e nghe có bác nói mỗi lần lấy đồ ra phải hút ẩm lại là sao, nghe phức tạp quá nhỉ?
    Không cần đâu bác. cứ cắm điện 24/24h tốn ít điện mà vài W thôi. Để máy hút ẩm chế độ Medium^^ dùng thỏa mái. Độ ẩm trong tủ lúc nào cũng là tầm 35-40%. ^^ dễ dùng mà bác

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng