Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: A 290 - Loạt ảnh đầu tay

Ah nhắc đến sương mù em mới nhớ, cả tuần nay ở miền Trung cái máy của em ngày nào cũng phải chịu độ ẩm rất cao. Ở nhà em cũng có chuẩn bị hộp chống ẩm rồi nhưng em muốn trước khi cho vào hộp thì phải làm sạch em nó thật kỹ. Xin hỏi các bác ở SG chỗ nào có dịch vụ "Hấp Sấy Gội" cho máy và lens ạ ?
    Được sửa bởi tri73 lúc 06:15 PM ngày 10-01-2011
    Cứ băn khoăn Body này Lens kia nhưng...lười chụp

Quote Được gửi bởi tri73 View Post
    He he, bác cứ mỉa mai em. Các ảnh chụp đa số em đều để chế độ M mới ghê ! Theo em nghĩ nếu để Auto thì có lẽ không đẹp nhưng không đến nỗi xấu xí như các ảnh này . Còn sương mù thì không phải e 'canh me" đâu ạ, những ngày vừa rồi ở miền Trung hầu như ngày nào cũng mưa lất phất, trời âm u suốt từ sáng đến chiều bác ạ.
    sai lầm của người mới cầm máy/không biết sử dụng là chỗ này, cứ nghĩ phải M mới là pro, hình mới đẹp, thê` thì thua chắc, cơ bản nhất trong trường hợp ảnh lưu niệm thì mời bác cứ táng auto cho lành, sau đó là P ( cũng auto nhưng cho phép tùy chỉnh nhiều hơn, A ưu tiên khẩu độ, khẩu to ( số nhỏ ) thì vùng rõ nét càng mỏng ( phông phía sau mờ ), khẩu nhỏ ( số to ) thì vùng rõ nét càng dầy. S ưu tiên tốc độ, tốc cao 1/x ( x cao ) thì khản năng bắt dính chuyển động càng cao và ngược lại.

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    sai lầm của người mới cầm máy/không biết sử dụng là chỗ này, cứ nghĩ phải M mới là pro, hình mới đẹp, thê` thì thua chắc, cơ bản nhất trong trường hợp ảnh lưu niệm thì mời bác cứ táng auto cho lành, sau đó là P ( cũng auto nhưng cho phép tùy chỉnh nhiều hơn, A ưu tiên khẩu độ, khẩu to ( số nhỏ ) thì vùng rõ nét càng mỏng ( phông phía sau mờ ), khẩu nhỏ ( số to ) thì vùng rõ nét càng dầy. S ưu tiên tốc độ, tốc cao 1/x ( x cao ) thì khản năng bắt dính chuyển động càng cao và ngược lại.
    Cám ơn bác đã nhận xét và cho ý kiến. Các ảnh chụp trong chuyến đi chơi vì mang tính thử nghiệm nên em set máy lung tung lắm bác ạ. Auto, A, P, S, M...trong đó những ảnh nào cần an toàn thì e hay để Auto, còn các ảnh set các chế độ khác (trong đó có M) thì nặng tính thử nghiệm (vọc) hơn. Vì vậy mới có chuyện để nói :D , chứ ôm con dslr mà cứ Auto suốt thì thà mang PvS theo có khi lại hay hơn, e nói thế bác đồng ý với e chứ ? Do đó bác bảo rằng "...cứ nghĩ phải M mới là pro..." là oan cho e lắm bác ạ.
    Trong comment phía trên e bảo rằng: "Các ảnh chụp đa số em đều để chế độ M mới ghê!" là với dụng ý hài hước tự cười mình, đã không thạo mà còn bày đặt chụp M. Nói thế ai dè bác lại hiểu nhầm : )

e toàn để Auto không .. bác để M vậy là ok rồi
    Http://tonielev.net A photograph is a secret about secret.

Ủa, xem đi xem lại phát hiện ra các hình post lên khác khác với hình gốc, hình như nó xanh xanh tái tái hơn thì phải. Sao kỳ vậy nhỉ ?

Quote Được gửi bởi Tonyle91 View Post
    e toàn để Auto không .. bác để M vậy là ok rồi
    Hehe, lại thêm bác nhạo e. Vừa vào link dưới chữ ký của bác. E ráng phấn đấu 3 năm nữa chụp auto được 1/2 bác. Hehe

màu nhạt hơn có thể do bác để color space trên body là adobe, khi về bỏ ra máy tính up lên web sẽ bị sai và giảm màu, do web nó xài color space là sRGB có dải màu hẹp hơn, bác check nhé.
    bác chụp chân dung outdoor em khuyên bác nên chụpchế độ A, dễ kiểm soát dof ảnh và tiện lợi, chứ M đo sáng tới lui mẫu hết cả hứng chụp mất.
    ảnh của em outdoor hoặc as tốt em toàn chụp A, em chỉ chụp M khi nào chụp đèn hoặc strobist

Quote Được gửi bởi tri73 View Post
    Hehe, lại thêm bác nhạo e. Vừa vào link dưới chữ ký của bác. E ráng phấn đấu 3 năm nữa chụp auto được 1/2 bác. Hehe
    e nói thiệt e toàn chụp A mà A là auto roài =))
    M chỉ dùng khi dính tới đèn đuốc phơi thôi

và e nói nhỏ bác nghe nhé.. pro kg xài M đâu xài A không đấy nhưng mỗi tội toàn xài Manual Focus
    Http://tonielev.net A photograph is a secret about secret.

Quote Được gửi bởi Tonyle91 View Post
    e nói thiệt e toàn chụp A mà A là auto roài =))
    M chỉ dùng khi dính tới đèn đuốc phơi thôi

và e nói nhỏ bác nghe nhé.. pro kg xài M đâu xài A không đấy nhưng mỗi tội toàn xài Manual Focus
    lens mf thì xài mf ko nói
    lens af sao ko af lại đi mf? (trừ dk as yếu)
    chưa thấy pro nào chụp as lý tưởng xài lens af lại đi mf, trừ quay phim.
    có xe máy sao lại thích đi bộ?

@ D.N v Tonyle91
    - Check lại máy đúng là em để color space là AdobeRGB, cám ơn bác nhiều, lại có thêm 1 kinh nghiệm
    - Qủa thật trước giờ e tưởng các pro toàn chụp M trong tất cả các trường hợp, vì vậy vọc máy em ưu tiên vọc chế độ M hơn
    - Cả tuần nay vọc máy nhiều nhưng e toàn lấy nét AF, các bác có kinh nghiệm về MF thì giúp e với nhé
    Đúng là "không thầy đố mày làm nên". Chụp cả tuần set máy lung tung về view Exif xem chóng cả mặt, nhức cả đầu (vì quá nhiều hình) mà chẳng rút ra được điều gì. Post hình lên đây các bác phang vài phát sáng ra được nhiều điều

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng