Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Xin tư vấn chụp ảnh tiệc tùng bằng máy phim ạ..................

Xét về độ tiện lợi thì máy phim ko có cửa so, nhưng xét về độ felling thì máy số ko có cửa so
    Bác chủ thích felling thì có thể chụp phim cũng được. Nhưng chỉ sợ bạn bác nó ko chịu thôi ^^"

À, tiền mua phim chụp 2 sự kiện này em sợ là mướn máy số vẫn còn dư kha khá ^^"

có mấy bác chơi số, đánh đèn flash ở tiệc mà còn phải xóa lên xóa xuống..Mình nghĩ bác nên dùng số cho chắc..Xóa đi, chụp lại liền..
    Bữa nào sẽ cafe, mình dạo này ít cafe, vì bận nhiều việc
    chữ ký vi phạm

Cái flash của bác GN nhỏ quá, bác tìm cây Metz 45CT4 hay 60CT4 đánh cho nó sướng

Thân !

Em thì chưa chụp tiệc bao giờ, nhưng nếu chụp em sẽ làm như thế này (không biết đúng hay không): gắn đèn vào, để đúng tốc độ ăn đèn. Áng chừng khoảng cách từ máy đến bàn tiệc để chụp mà canh khoảng cách đánh đèn và khoảng cách lấy nét. Gắn ống rộng khoảng 35mm vào (vì vô cực của nó chỉ có 2m thôi). Rồi cứ để thế, chỉ việc lên phim và bấm thôi.

Nếu em làm thế thì có ổn không, có chỗ nào đúng và chỗ nào ngu không hả các bác?.

Đến em đê, em cho cụ mượn cái máy film rồi cứ đặt chế độ "au-tồ" mà quất! Đủ sáng là xong, thiếu sáng, đèn flash tự bật lên, ảnh ngon (chả khác gì chụp bằng máy "bao diêm" đâu nhá!
    He he... các cao xủ đã bẩu là phải cẩn thận với vụ chụp sự kiện quan trọng mà cụ dám liều nhận nhời nhể?

Tùy vào event bạn định chụp là gì, mình vẫn chụp lễ cưới bằng máy phim, không cần đèn, khẩu để lớn nhất (1.2 hoặc 2), tốc khoảng 30-60

Bác cứ choi len góc rộng cho tiện ( về nhà crop sau hiihi ) , nếu có zoom thì càng tốt vì chụp cái kiểu này khó chọn chỗ đứng đúng tầm . ngoài trời thì chả có gì để nói còn trong nhà cứ đèn mà phang , khép khẩu 1 chút ( e hay để khẩu 11 khoảng cách tầm 3m đèn đánh manual , tốc độ set theo tốc độ ăn đèn của máy , với fm2n e để 250 ) thì nét hết tần tật , e vẫn chụp ảnh đám cưới cho người nhà và bạn bè thế . Các bác khác nào có kinh nghiệm chia sẻ thêm e cũng xin học thêm ạ !

Bộ gear này thừa sức chụp được sự kiện bạn nói ở đây, nếu máy móc, lens, đèn hoạt động bình thường. Cẩn thận hơn thì nên mua film mới, còn nếu sợ thì chọn chế độ auto hoàn toàn mà chụp, chú ý khi lắp film đừng có để tuột là được.
    Quote Được gửi bởi vudeco View Post
    Tình hình là thứ 6 và thứ 7 này mình có 2 buổi tiệc mà mình thì mới chơi máy phim , phải nói là mới nhận được cái máy phim do ông cậu gởi cho , mình chưa chụp được cuộn nào mà thứ 6 và T7 này mình liều nhận chụp luôn.1 cái là buổi lễ Rửa tội ở nhà thờ sau đó thì chụp trong bàn tiệc và T7 thì chụp tiệc sinh nhật .Mình bây giờ hoang mang ko biết khi chụp bằng máy phim , tiệc thì tổ chức tầm 6h chiều trở đi , thì mình nên set khẩu thế nào , tốc thế nào .... khi có dùng đèn flash rời . thường máy digital thì mình set như sau (trong điều kiện ban đêm nhe ) f5.6 , tốc 1/60-1/250 .....còn máy phim thì mình chưa chụp thử......
    Mình post lên đây mong các cao thủ máy phim rộng lòng giúp mình về cách set khẩu và tốc trong điều kiện 6h chiều trở đi
    Máy mình đang dùng là máy Minolta Maxxum 7000 , flash Minolta Program 2800 AF , fix 50/f 1.7 , đang có sẵn 3 cuộn phim ASA 400, vì ko còn thấy ghi date hay ko nên mình sợ hết date mình định chỉnh iso trong máy là 320 ( có cái 28-80 mà ông cậu chưa ship về kịp nên dùng duy nhất 1 ống fix 50 mà thôi )
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Chưa quen máy phim mà chụp tiệc thì đúng là thách thức thật. Bác làm sao giảm thiểu rủi ro mất các hình quan trọng là tốt rồi.

Trước khi tiệc bác quan sát vị trí và chọn lấy một chỗ đủ sáng rồi mời những nhân vật quan trọng vào chụp. Bác cố gắng set thông số cẩn thận, cầm máy chắc chắn, ngắm nghía kỹ càng để chụp lấy vài kiểu chắc ăn đã.

Sau đó bác cứ thoải mái chụp như kinh nghiệm chụp tiệc máy số thôi.
    Được sửa bởi khang.nguyen lúc 01:42 PM ngày 19-10-2010

thanks các bác đã góp ý và cm cho em , vì mất máy số và muốn lấy kinh nghiệm chụp phim nên mình nhận lời , liều ăn nhiều mà ........... quan trọng là em chỉ cần các bác góp ý cho em cách set khẩu , tốc ......trong điều kiện tầm 6h chiều , phim đang dùng ASA 400 , đồ chơi em chỉ có flash rời , ống fix 50/f 1.7 , vì máy phim thì thấy nó khác máy số nên sợ set sai ............................
    với máy số em thường set trong điều kiện chụp tiệc thì 1/60-1/125 , f5.6-f8 , ISO 100-200
    @ anh Rock : khi nào rãnh càe hen anh , em chỉ rãnh chủ nhật thui à
    Được sửa bởi vudeco lúc 06:58 PM ngày 19-10-2010

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng