Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Top Hoa hậu trình diễn áo dài tại "Đêm Huyền ảo Hồ Gươm"

Top Hoa hậu trình diễn áo dài tại "Đêm Huyền ảo Hồ Gươm"

Có mỗi con Les 55-250 ko flash các Bác xem tạm..Lần thứ 2 chụp ảnh sân khấu..Mong các Bác góp ý.. ..Thợ ảnh đứng xếp hàng 1 dãy dài bên lan can của đường đi..Bon chen chụp được vài tấm^^
    + Cái này em vừa mới biết..Bác nào rảnh chỉ em với..đèn sân khấu đổi màu dùng bộ 3 vàng - xanh lá - đỏ). chỉnh WB như nào cho thích hợp với từng màu vàng, xanh lá, đỏ..
    + Khi chụp ảnh sân khấu dùng chế độ lấy nét nào là phù hợp khi mẫu đang di chuyển
    Em noob hỏi hơi lắm

4#

5#

6#

7#

8#

9#

10#

11#

12#

13#

14#
    Được sửa bởi anhla lúc 09:57 PM ngày 03-10-2010

Em thấy bác set WB chưa được chuẩn lắm ạ, ảnh cũng không được nét. Thật ra chụp ảnh sân khấu không cần flash cũng được nhưng phải set WB sao cho chính xác thì đẹp hơn bác ạ
    Quảng cáo vi phạm

Quote Được gửi bởi ltrphuc View Post
    Em thấy bác set WB chưa được chuẩn lắm ạ, ảnh cũng không được nét. Thật ra chụp ảnh sân khấu không cần flash cũng được nhưng phải set WB sao cho chính xác thì đẹp hơn bác ạ
    Set k 5200..Iso 800..AV! Bác thường set như nào? Xem trên báo thấy họ chụp cũng ko nét chắc do điều kiện ánh sáng ở đó ko biết có phải ko?
    Được sửa bởi anhla lúc 05:24 PM ngày 03-10-2010

Xem ảnh của bác thấy hình như hôm đó dùng dàn đèn đổi màu thì phải? Như vậy thì không thể có màu chính xác được. Kinh nghiệm chụp sân khấu của em trong tình huống đó là chỉnh WB phù hợp với 1 màu đèn thôi (thường là đèn đổi màu dùng bộ 3 vàng - xanh lá - đỏ), em thường chọn màu vàng và chỉ chụp khi đèn vàng phát sáng. Máy ảnh hiện đại không chỉ chỉnh WB theo độ K, mà còn cho chỉnh theo 2 kênh blue/yellow và green/magenta. Thậm chí D7000 còn cho chỉnh WB của object và back ground khác nhau nữa (cái này em nghe nói, chưa có tìm hiểu kỹ:p)

Ngoài việc màu chưa chính xác, bác còn bị vấn đề out net và quan trọng hơn là dính cả lỗi bố cục nữa. Cái này thường do kinh nghiệm chụp thôi nên em không bàn. Chúc bác sớm có nhiều bộ ảnh khác đẹp hơn.
    Camera doesn't matter.

Quote Được gửi bởi anhla View Post
    Set k 5200..Iso 800..AV! Bác thường set như nào? Xem trên báo thấy họ chụp cũng ko nét chắc do điều kiện ánh sáng ở đó ko biết có phải ko?
    em thường set custom bằng 1 tờ giấy trắng bác ạ. Em cũng thường chụp M để set chủ động được cả tốc và khẩu ISO. Nhưng các thông số này đúng là phải tùy ánh sáng từng hôm mới set chính xác được ạ
    Quảng cáo vi phạm

chỗ bác đứng hình như không được tốt nên không lấy được bố cục đẹp .

Quote Được gửi bởi noobie_uds View Post
    Xem ảnh của bác thấy hình như hôm đó dùng dàn đèn đổi màu thì phải? Như vậy thì không thể có màu chính xác được. Kinh nghiệm chụp sân khấu của em trong tình huống đó là chỉnh WB phù hợp với 1 màu đèn thôi (thường là đèn đổi màu dùng bộ 3 vàng - xanh lá - đỏ), em thường chọn màu vàng và chỉ chụp khi đèn vàng phát sáng. Máy ảnh hiện đại không chỉ chỉnh WB theo độ K, mà còn cho chỉnh theo 2 kênh blue/yellow và green/magenta. Thậm chí D7000 còn cho chỉnh WB của object và back ground khác nhau nữa (cái này em nghe nói, chưa có tìm hiểu kỹ:p)

Ngoài việc màu chưa chính xác, bác còn bị vấn đề out net và quan trọng hơn là dính cả lỗi bố cục nữa. Cái này thường do kinh nghiệm chụp thôi nên em không bàn. Chúc bác sớm có nhiều bộ ảnh khác đẹp hơn.
    Cái ảnh này lấy trên báo:

Bác giỏi thế^^ Đúng là đèn đổi màu dùng bộ 3 vàng - xanh lá - đỏ..Em set 1 lần chụp cả 3 bộ..hixhixx...Em đứng bên tay trái, ở phía trước họ cứ lao đầu ra chụp, em phải nghiêng hết cỡ thay đổi tư thế liên tục(dính out và lỗi bố cục ở đây)..nếu là bác, rơi vào tình huống này bác xử lý như nào để em tham khảo? Em mới tập tành được 2 tuần, chắc phải 1 time nữa mới gần được như bác..
    Được sửa bởi anhla lúc 07:28 PM ngày 03-10-2010

Quote Được gửi bởi Sunq View Post
    chỗ bác đứng hình như không được tốt nên không lấy được bố cục đẹp .
    Đông lắm..Đứng im luôn ko cọ quậy được

Quote Được gửi bởi ltrphuc View Post
    em thường set custom bằng 1 tờ giấy trắng bác ạ. Em cũng thường chụp M để set chủ động được cả tốc và khẩu ISO. Nhưng các thông số này đúng là phải tùy ánh sáng từng hôm mới set chính xác được ạ
    Em chưa chụp được M, phải tập dần dần...

Bác anhla có pm hỏi, nhưng em nghĩ cái này cũng không có gì là riêng tư hết nên post luôn ở đây cho mọi người cùng tham khảo. Kinh nghiệm setup máy để chụp các buổi trình diễn của em là như sau (Em sẽ trình bày với các thuật ngữ của Nikon do em đang dùng máy Nikon):

Về focus: tận dụng chức năng bắt nét vật chuyển động. Có thể dùng AF-c rồi khóa nét vào khôn mặt, sau đó cứ thế mà bụp thôi. Với các máy đời mới có chế độ 3D tracking rất lợi hại để phục vụ cho tình huống này.

Về tốc độ, khẩu độ, iso:
    Có một thực tế là những buổi biểu diễn đều đã được chuẩn bị, dàn dựng ánh sáng một cách tương đối hợp lý. Vì vậy hoàn toàn có thể chụp ở chế độ manual, lựa chọn 1 mức iso, tốc độ, khẩu độ phù hợp, rồi sau đó cứ thế là chụp thôi, không nhất thiết phải đo sáng cho từng lần bấm máy. Tốc độ nên cố gắng để trên 1/60, khẩu độ có thể để 2.8, iso thì ở mức cao nhất chấp nhận được thôi. Việc chụp manual như thế này có nhược điểm là không tương thích với sự thay đổi độ sáng của dàn đèn, tuy nhiên có thể khắc phục dễ dàng bằng cách chọn thời điểm bấm máy hợp lý.

Về white ballance:
    Auto white ballance rõ ràng là không đủ khả năng để xử lý tình huống này. Vì vậy chúng ta buộc phải tự thân vận động thôi. Kinh nghiệm của em là chỉ căn white ballance khi đèn vàng bật lên (dễ căn nhất, xử lý hình bị ám màu vàng tương đối dễ sới với hình bị ám màu đỏ hay xanh). Chọn bằng cách chụp thử và nhìn trên màn hình thôi, cái gì mình thấy đẹp là được. Và khi chụp thì chỉ chụp khi đèn vàng bật, bỏ qua những thời điểm đèn đỏ và xanh (vì không thể nào có 1 setting hài hòa cho cả 3 trường hợp được).

Thế thôi.
    Camera doesn't matter.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng