Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Xóa phông khi chụp nhiều người

Xóa phông khi chụp nhiều người

Làm sao để xóa phông khí 2 người đứng xa nhau trên cùng mặt phẳng hả các bác? Vì lấy nét chỉ được trên một người thì người kia sẽ bị blur khi để khẩu lớn.

Còn 2 người đứng gần nhau nhưng người trước người sau, đứng gần sát nhau thôi thì làm sao chụp xóa phông mà để lấy nét cả 2 người ? Vì em chụp khi 2 người đứng trước sau nhưng sát nhau thì không thể nào lấy nét cả 2 mà xóa phông được.

có nhiều cách 1 là chụp nét hết rồi dùng PS để làm blur, 2 là chụp 2 tấm mỗi tấm 1 người nét rồi ghép lại :D kakaka

Bác khép khẩu lên 1 chút , font sẽ không xóa được nhiều nhưng nét chủ thể bức ảnh. Em nghĩ cũng chỉ có cách đấy , hoặc tăng cường bằng filter ND

Quote Được gửi bởi hoshjgamj View Post
    Làm sao để xóa phông khí 2 người đứng xa nhau trên cùng mặt phẳng hả các bác? Vì lấy nét chỉ được trên một người thì người kia sẽ bị blur khi để khẩu lớn.

Còn 2 người đứng gần nhau nhưng người trước người sau, đứng gần sát nhau thôi thì làm sao chụp xóa phông mà để lấy nét cả 2 người ? Vì em chụp khi 2 người đứng trước sau nhưng sát nhau thì không thể nào lấy nét cả 2 mà xóa phông được.
    Quan trọng là bác phải làm chủ được DOF, phải tính được DOF, bác dùng thử ống M42 đi, hiểu được nhiều cái mình chưa biết lắm.

em cũng có băn khoăn này hồi trước nhưng cũng lâu rồi chưa chụp lại nên không biết thế nào
    bác thử dùng bracketting focus point xem sao

Quote Được gửi bởi iColors View Post
    có nhiều cách 1 là chụp nét hết rồi dùng PS để làm blur, 2 là chụp 2 tấm mỗi tấm 1 người nét rồi ghép lại :D kakaka
    Cái này em cũng có biết là chụp bằng 2 tấm ghép lại nhưng mà em muốn hỏi về kỹ thuật trên camera chứ không muốn làm PS :D
    Quote Được gửi bởi caotunglam View Post
    Bác khép khẩu lên 1 chút , font sẽ không xóa được nhiều nhưng nét chủ thể bức ảnh. Em nghĩ cũng chỉ có cách đấy , hoặc tăng cường bằng filter ND
    Đã khép khẩu mà vẫn không được, vẫn chỉ nét có 1 người, người kia có thể là nét nhưng không thể nét như người mà chọn vùng lấy nét

Quote Được gửi bởi Wall1 View Post
    Quan trọng là bác phải làm chủ được DOF, phải tính được DOF, bác dùng thử ống M42 đi, hiểu được nhiều cái mình chưa biết lắm.
    Đúng là em chưa làm chủ được DOF vì em cũng mới tập chụp thôi nên mới lên hỏi kinh nghiệm.

Quote Được gửi bởi PhotoKei View Post
    em cũng có băn khoăn này hồi trước nhưng cũng lâu rồi chưa chụp lại nên không biết thế nào
    bác thử dùng bracketting focus point xem sao
    Bracketting focus point là gì vậy bác ?

Đơn giản thôi.

Ngoài vấn đề khép khẩu lại cho DOF dầy lên thì bác phải tự di chuyển sao cho trục nối giữa 2 người vuông góc với máy chụp.

Good luck!

Quote Được gửi bởi hoshjgamj View Post
    Cái này em cũng có biết là chụp bằng 2 tấm ghép lại nhưng mà em muốn hỏi về kỹ thuật trên camera chứ không muốn làm PS :D

Đã khép khẩu mà vẫn không được, vẫn chỉ nét có 1 người, người kia có thể là nét nhưng không thể nét như người mà chọn vùng lấy nét

Đúng là em chưa làm chủ được DOF vì em cũng mới tập chụp thôi nên mới lên hỏi kinh nghiệm.

Bracketting focus point là gì vậy bác ?
    Oh xin lỗi vì nhìn nhầm, cái đó chỉnh mới thấy xuất hiện ở 1 số dòng như G10, S5 IS...

Còn máy gương thì hình như chưa có, bác nào biết thì chỉ thêm.
    Được sửa bởi honzaplz lúc 09:54 PM ngày 17-12-2010

Quote Được gửi bởi honzaplz View Post
    Nói là phương thức chụp HDR, đến nay vẫn còn nhiều tranh chấp về thuật ngữ này bằng tiếng Việt. Có thể giải thích dễ hiểu cho bác như sau: VD là chúng ta chụp cảnh 1 ngôi nhà (vị trí nằm ở khoảng giữa bức ảnh), phía trên có mây trời trong xanh, phía dưới có hiên nhà (bóng dâm).

Thông thường bác chụp là chỉ bấm máy cho bức ảnh đó 1 lần. Bác có thể chỉnh thanh đo sáng theo kiểu bù trừ hay đúng sáng theo ý đinh của người cầm máy. Nếu đúng sáng thì ngôi nhà sẽ đúng sáng, nhưng mây trời lại bị cháy và hiên nhà bị tối. Bù sáng thì được hiên nhà và 2 phần kia bị cháy và ngược lại trừ sáng thì mây trời sẽ lấy được chuẩn nhưng phần dưới sẽ bị tối hoàn toàn. Vậy làm thế nào để chụp được bức ảnh rõ từng chi tiết mây trời nổi cuồn cuộn mà trong hiên nhà vẫn rõ từng chi tiết? Đó chính là chiêu thức Bracketting hay còn gọi là HDR.

HDR sẽ là phương thức chụp 1 cảnh trên với 3 bức hình, 1 tấm chuẩn, 1 tấm bù và 1 tấm dư sáng. Bù trừ bao nhiêu thì bác chỉnh trên máy 1/3, 1/2, 1 hoặc thậm chí 2, 3 EV tùy theo hoàn cảnh thực tế. Lúc đó mỗi bức sẽ cho ta đúng sáng ở 1 vùng nhất định > khi ta gộp 3 tấm lại với nhau thì sẽ được bức hình đúng sáng ở mọi vị trí mặc dù nhiệt độ K thực tế là chênh khá cao.

Theo em thì HDR áp dụng cho trường hợp của bác không được. Bác chụp chân dung chứ không phải chụp phong cảnh vì chất màu của HDR nó hơi rợ, cảm giác ma quái. Đây là ý kiến cá nhân, mời các bác tiếp tục để tìm cách giải quyết.

Good luck!
    Bác giải thích rất rõ ràng, nhưng bác câu trả lời bác đi lạc đề rồi. Hồi xưa mà viết văn mà lan man, kô theo đề bài là chỉ có 0.

Vấn đề bác đề cập đến là "Exposure Bracketing", thường dùng làm HDR. Còn bác PhotoKei nhắc tới là "Focus Bracketing", cái term này nghe cũng là lạ, ít nghe thấy, và cũng chưa thử bao h.

Đại khái thay vì ghép 3 tấm với -1, 0, +1 stop, thì ta ghép 3 tấm focus vào 3 vị trí mình muốn ( 3 object mà mình muốn sharp, muốn bao nhiêu object sharp thì làm bấy nhiêu tấm).

Nhưng mà trong trường hợp của bác chủ, f5.6, f8 là dư sức sharp cả 2 người, nếu 2 người đứng kề nhau. Còn muốn blur bg, thi đưa 2 chủ thể càng xa bg càng tốt, kéo hết tiêu cự của lens mà chụp.

Bác tham khảo: http://www.dofmaster.com/dofjs.html
    2 người đứng gần nhau nhưng người trước người sau,bác phải khép khẩu sao cho đủ nét cả 2 người, càng khép khẩu thì DOF càng sâu. Nếu rõ cả phông thì phải dời người chụo xa phông hơn thôi.
    Được sửa bởi Wall1 lúc 07:08 PM ngày 17-12-2010

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng