Trang 17 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 161 đến 170 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

Quote Được gửi bởi Ahuy-photo View Post
    Bài viết chi tiết hay quá, đúng là đọc xong mới thấy mình mù tịt từ trước giờ, tuy đọc xong cũng chưa hiểu hết được
    Em đang sài cái LCD DELL 1907FP ai nói LCD ẹ chứ em là khoái em này về màu sắc hơn hết mọi CRT hehe, không hiểu sao chứ nhìn thấy màu thế nào đi in ra là gần giống y chan à. Chắc là hên quá. Để cho an toàn em cài chương trình Spyder 3Pro và chỉnh màu với dụng cụ của nó, chạy xong kg thấy thay đổi, mới tin màu đã tạm đúng. Từ trước giờ cái thông số trên PS em vẩn để nguyên đưa lên web cũng kg chuyển sRGB gì, nhưng vừa rồi em mở lên cái hình ở máy tính và cái hình đó ở trên web đã đưa lên em thấy y chan không thay đổi gì. Thì ra khi save as hay save for web nó đã vô tình chuyển sang sRGB rồi.
    Mới mua cái laptop dell, thấy màu có vẻ sáng trong đẹp mát mắt tuy nhiên do nó hơi bị dư màu xanh nên thế (không đúng màu thật tí nào) thế là em vẩn dùng Spyder 3Pro, sau khi chạy chương trình này xong woa đã thay đổi một cách quá rỏ, từ bị xanh giờ chuyển sang dư vàng chanh. Đọc bài này của bác chủ em làm theo trong hộp thoại Ctrl+Shift+K -> Desaturate Monitor Colors By. Sau khi để 20% chọn nó, màu vàng bị dư đã được loại bớt 20%, quá truyệt giờ thì so sánh em thấy gần giống bên máy DELL 1907 kế bên, tuy chỉ giống trong PS nhưng cũng khá hài lòng, Thấy bác chủ kg có chọn trong mục đó, không biết em để như vậy có đúng kg ? Bây giờ trên PS hai máy đã gần giống nhau, nhưng thông số thì khác nhau hoàn toàn.
    Mình cũng muốn 1 cái Spyder 3 nhưng ko biết sử dụng như thế nào nên chưa dám tậu - có gì bạn chỉ giúp những thao tác cho mình với (vimi2nnh chưa hình dung được) - À! cho mình hỏi muốn coi chỉ ố Delta e Của LCD Dell Ultrasharp thì phải vô chỗ nào?cám ơn rất nhiều

Học hỏi được nhiều. Cảm ơn bác nhiều nha!

bài viết thật bổ ích . mong bác có thêm nhiều bài viết để anh em học hỏi . thank bác nhiều
    Được sửa bởi chuvecon lúc 04:09 PM ngày 15-07-2011

chào bác. mình hỏi câu hơi ngu 1 chút.
    có gì khác biệt ko khi:
    1/ convert to profile là sRGBxxxxxx, sau đó save as thành file jpeg ra máy, rồi up lên web.
    2/ save for web and devices
    tại vì mình thử 2 cách thì xem trên máy chất lượng ngang nhau. save for web thì mất công nó load 1 lúc.

Quote Được gửi bởi Sashimi View Post
    chào bác. mình hỏi câu hơi ngu 1 chút.
    có gì khác biệt ko khi:
    1/ convert to profile là sRGBxxxxxx, sau đó save as thành file jpeg ra máy, rồi up lên web.
    2/ save for web and devices
    tại vì mình thử 2 cách thì xem trên máy chất lượng ngang nhau. save for web thì mất công nó load 1 lúc.
    Không có, vì save for web là mặc định nó đưa về bộ màu sRGB vì web dùng bộ màu này, nhưng có thể khác nhau đôi chút ở chất lượng khi nén JPEG.
    Gia đình + tự sướng

thx các bác , giờ em mới được mở mang kiến thức v/v này. Các bác cho em hỏi luôn là nếu khi em save file lại đi in thì nên save thành file JPEG hay PSD, vì file JPEG thì nhẹ hơn, khi nén lại với resolution khoảng 300 thì in khổ A3 cũng vẫn đẹp đúng không các bác? và để chế độ màu sRGB hay AdobeRGB 1998 ah.

Em có thử lưu file thành adobeRGB và coi bằng ACDsee thì nó ra màu hơi nhạt đi, nhưng khi em vào Process để chỉnh lại màu thì nó lại hiện ra màu như ban đầu. Coi bằng preview của PC thì bình thường. Vậy em hiểu là do máy PC chỉ dùng coi chế độ sRGB nên preview bình thường, còn coi bằng ACDsee thì tại sao nó vậy ah. Nếu mang ra ngoài in thì màu của hình có bị nhạt như khi coi bằng ACDsee không ah.

Em còn mới v/v này nên nhiều khi đọc bài cũng chưa hiểu kỹ lắm nên hỏi lại, mong được các bác giải thích giùm em, cám ơn các bác nhiều.

Bài viết chi tiết quá , thank bác , em vỡ ra nhiều điều , xin phép bookmark phát

bravo hay quá :X .....tuy chưa hiễu rõ nhưng cũng góp đc 1 ít kinh nghiệm

bài viết hay quá cảm ơn ad nhé ;)

Hay quá, noted lại, cảm ơn chủ thớt

Trang 17 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... Cuối cùngCuối cùng