Trang 10 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 118

Chủ đề: Cảm nhận và trải nghiệm cùng bộ filter vuông Benro

Còn bác nào xài filter Benro này không, cho anh em được học hỏi thêm ạ?

Quote Được gửi bởi kemxoi View Post
    Em xem qua lại tưởng nó chỉ có 3 cái stepup ring, đọc kỹ thì nó còn có thêm 1 cái "A SPECIAL DESIGN 82MM". Như vậy lúc nào cũng phải sử dụng cái ring speacial này, và nếu lens nhỏ hơn thì phải xài stepdown, em nghĩ cái này vừa là nhược điểm vừa là ưu điểm (tiết kiệm chi phí đỡ phải mua nhiều ring, nhưng có thể tăng khả năng bị tối góc). Ngoài ra Benro và Nisi đều chỉ sử dụng CPL 82mm thì với lens fi 82mm liệu có bị tối góc ko bác? Haida em đang dùng thì CPL fi 86mm và có thể lựa chọn ring size 77 hoặc 82 nên em nghĩ sẽ hạn chế vấn đề này hơn.
    Mọi người có thể đọc bài review qua về bộ của Nisi v3 ở đây http://www.justinminns.co.uk/blog/2015/7/nisi-filters1
    Về chất lượng CPL thì chắc phải nhờ bác Thạch làm 1 bài review nhỉ :D, em có sẵn CPL Haida rùi.
    Em dùng Lens 16-35 F4 của Canon, fi 77mm, em mua 1 holder Benro FH-100N (có chữ N ở cuối ạ), thì CPL dùng cho nó là fi 82mm, gắn trực tiếp lên holder, không cần dùng step down ring 82-77, xoay phè phè khi gắn cả filter lá thêm vào và có thể lắp ND filter ngay rãnh đầu tiên, ko bị chạm CPL.
    Còn loại FH-100 thì sẽ phải mua step down ring để gắn thêm CPL, có thể gây ra tối góc mạnh hơn,

Anh kemxoi, TThach vừa mới lấy chiếc GND 4 stops loại công nghệ mới ra mắt của Benro, loại này theo đánh giá của TThach là tốt hơn 1 bậc so với các loại filter kính hiện nay trên thị trường bao gồm cả firecest vì lớp tráng phủ multicoated chống phản xạ.

Ảnh này TThach chụp với 16-35mm f/4L IS, CPL 82mm ultraslim và GND 4 stops Benro (new) Ảnh không hề áp dụng GND điện tử hay thay đổi về độ sáng tối của bất cứ vùng nào trên ảnh.

(ảnh cũng may mắn lọt vào Explorer của flickr)

Bến Bình Đông - TPHCM by Thiên Thạch, trên Flickr
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Anh kemxoi, TThach vừa mới lấy chiếc GND 4 stops loại công nghệ mới ra mắt của Benro, loại này theo đánh giá của TThach là tốt hơn 1 bậc so với các loại filter kính hiện nay trên thị trường bao gồm cả firecest vì lớp tráng phủ multicoated chống phản xạ.

Ảnh này TThach chụp với 16-35mm f/4L IS, CPL 82mm ultraslim và GND 4 stops Benro (new) Ảnh không hề áp dụng GND điện tử hay thay đổi về độ sáng tối của bất cứ vùng nào trên ảnh.

(ảnh cũng may mắn lọt vào Explorer của flickr)

Bến Bình Đông - TPHCM by Thiên Thạch, trên Flickr
    em ra chỗ này hoài mà chưa bao giờ được cái cảm giác giống anh chụp tấm hình này.......

Các bác cho hỏi GND của benro sài ổn ko vậy? E đang tính mua benro, bác nào chụp bình minh hoàng môn bằng GND benro có thể post e tham khảo mấy tấm đc ko

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    filter CPL đi kèm của Nisi hay Benro, cái nào tốt hơn?
    Quote Được gửi bởi kemxoi View Post
    CPL của Haida em có sẵn rồi, để xem bác nào có nisi nữa là bác làm bài review ngon )
    Em có biết link tham khảo trước giờ mua filter e thường tham khảo trang này. Giống như khi tìm hiểu về lens, em tham khảo trang http://www.photozone.de/ để có thêm kiến thức.

http://www.lenstip.com/139.25-articl...d_summary.html

Nói về Holder 100mm
    Hiện đang dùng Nisi V5 được gần 1 tháng. Dự định sẽ làm review so sánh Haida vs Nisi vì 1 anh bạn cũng đang dùng Haida holder nhưng vì thời gian không cho phép nên em xin phép hẹn dịp khác. Lý do chọn Nisi vì:
    1. Đã dùng filter Bombo 1 thời gian, thấy sẽ gắn liền với landscape lâu dài nên đầu tư 1 holder có khả năng dùng CPL là cần thiết!
    2. Đã cầm, trải nghiệm Nisi V2 hơn 1 năm trước, ấn tượng ngay lập tức vì chất lượng gia công. Khi holder Benro được giới thiệu, cầm vào cảm giác không "sướng" bằng và có phần hơi nặng.
    3. Filter Haida anh bạn đang dùng phải order, ship từ nước ngoài về tốn thời gian + Nisi V5 vừa ra và rawshop.vn tại Saigon có hàng.

Cá nhân, dưới góc độ người sử dụng, đam mê chụp ảnh phong cảnh, không có mục đích thương mại, có vài nhận xét sau:
    1. Giá thành và chất lượng của 3 hãng Holder Benro, Nisi, Haida đều ngang nhau, nguồn gốc đều từ Trung Quốc. Vì vậy theo bản thân sự chênh lệch giữa Giá thành/hiệu năng là sẽ tương đồng nhau.
    Chỉ lưu ý chút và kích thước, trọng lượng: Haida < Nisi < Benro

2. Ngoài 3 hãng holder trên, còn có nhiều hãng đến từ nhiều nước khác trên thế giới như Lee, Singhray, Progrey, Hitech,.... hay những hiệu giá thấp hơn như Athabasca, Cokin,.... or các sản phẩm sản suất/gia công nhỏ đến từ Trung Quốc, bán nhiều trên ebay hay ở Vietnam có Bombo. Nhu cầu sử dụng filter + holder vuông ngày càng phát triển nên sản phẩm ra trở nên đều đặn hơn, cái ra sau cải tiến hơn cái ra trước. Vì vậy người dùng nên tìm hiểu kỹ trước khi lựa chọn tùy vào túi tiền, nhu cầu và khả năng cung ứng sản phẩm tại nơi bạn ở.

3. 3 hãng Holder Benro, Nisi, Haida kể trên holder đều cho phép kết hợp với CPL của hãng, vì vậy giá thành cho 1 bộ gồm CPL vào khoảng 3tr. Tuy nhiên nếu không có nhu cầu sử dụng CPL, bạn có thể chọn những holder không hỗ trợ sử dụng "CPL hiệu quả" để giảm trọng lượng, kích thước và túi tiền, ví dụ Nisi V2 II (mới ra khoảng 1tr), Bombo Pro (khoảng 800k) ....

Chúc các bạn chọn cho mình 1 bộ holder phù hợp với nhu cầu của bản thân và có nhiều ảnh đẹp.

Các bác cho e hỏi tí dc k ạ. Chất lượng GND Reverse của Benro như thế nào và so với Singhray nó kém nhiều k ạ. Tks các bác

Chào bạn Thạch, mình theo dõi diễn đàn cũng lâu và thích, ngưỡng mộ phong cách chụp ảnh của bạn lắm, hiện mình đang dấn thân vào con đường phơi sán g nên phân vân ko biết cố lấy CPL của B + W luôn hay dung của Benro cho trọn bộ với GND

Bạn tư vấn mình với nha, thanks nhiều lắm

Quote Được gửi bởi elenab View Post
    Chào bạn Thạch, mình theo dõi diễn đàn cũng lâu và thích, ngưỡng mộ phong cách chụp ảnh của bạn lắm, hiện mình đang dấn thân vào con đường phơi sán g nên phân vân ko biết cố lấy CPL của B + W luôn hay dung của Benro cho trọn bộ với GND

Bạn tư vấn mình với nha, thanks nhiều lắm

Chào bác elenab,
    Nếu bác lấy CPL của B+W thì bác sẽ:
    1. B+W có 3 loại, loại rẻ nhất của BW là hơn 3 triệu cho 82mm filter. Như vậy bác sẽ tốn thêm gần 2 triệu cho loại rẻ nhất của B+W
    2. Bác không lắp được filter ở khe thứ nhất của holder, làm tăng nguy cơ lọt sáng vào ảnh. CPL của Benro mỏng 3mm khi lắp vào holder thì cho phép lắp được filter vuông vào khe thứ nhất của holder.
    3. Hiệu năng của CPL không có sự khác biệt rõ rệt.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Có bác nào xài filter 75mm với ống Sony 10-18 cho e hỏi có bị tối góc tại tiêu cự 10mm k ạ?

Trang 10 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 Cuối cùngCuối cùng