Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: 5D Mảk III+ 85 F1.2 II ảnh ra không nét

5D Mảk III+ 85 F1.2 II ảnh ra không nét

Hi các anh,
    Em có thắc mắc tí muốn được các anh trên diển đàn giúp
    Trên 5D III thì có 61 điểm focus trong đó có 41 điểm cross-type
    trong các điểm focus nầy thì có những điểm nhạy với 2.8 , rồi 4 và 5.6 tùy thuộc vào Lens thuộc Group nào
    Em muốn hỏi các anh là nó nhạy như thế nếu mình để 1.8 ỏ 2.8 lấy nét rìa thì nó không support ,có nghĩa out nét ?
    ( trong view vẩn cho mình chọn và vẩn báo đúng nét)
    em đang gặp phải vấn đề nầy, em chụp tóc độ cao >125 F2.8 không thể rung tay được,nhưng khuông mặt cứ mờ mờ không căng nét và thậm chí out nét mất hơn 1/2 số ảnh
    Trước kia em chụp trên 5D II không không như thế, nhưng khi chuyển sang 5D III thì như thế không được như ý( em mới vợt 85 F1.2 được 1 tháng chụp thì như thế,thậm chí chụp trên 70-200 F2.8 IS thì ảnh củng không được như ý khong như hốiuử dung 5D III)
    vấn đề 85.f1.2 II em đả test Front & back focus roi không vấn đề gì.
    em không biết bị gì hay trình yếu kém (em chỉ sợ bị cái Body, giống ông trong cty em củng thế, tưởng Lens đổi Lens cuối cùng phát hiển ra Body)

Bạn chủ thử up vài tấm thử cho anh em xem thế nào, chứ bạn bè mình chụp qua 5d3 thì thấy ảnh thường nét mà, 5d3 chụp với 85L mà không nét nữa thì hơi lạ, thà nói chụp với 5d2 thì do hệ thống lấy nét chậm của 5d2 thì nghe có vẻ hợp lý

Vậy ra cắm các ống khác đều không nét hết hay sao ạ?

Có khi nào bác tắt AF đi không ? Vì F2.8 là 85L II nét ơi là nét rồi mà...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

cầm 85L chơi ngay F1.2 xài với 5d3 cũng nét tẹt ga

Quote Được gửi bởi nguyenvupop View Post
    Hi các anh,
    Em có thắc mắc tí muốn được các anh trên diển đàn giúp
    Trên 5D III thì có 61 điểm focus trong đó có 41 điểm cross-type
    trong các điểm focus nầy thì có những điểm nhạy với 2.8 , rồi 4 và 5.6 tùy thuộc vào Lens thuộc Group nào
    Em muốn hỏi các anh là nó nhạy như thế nếu mình để 1.8 ỏ 2.8 lấy nét rìa thì nó không support ,có nghĩa out nét ?
    ( trong view vẩn cho mình chọn và vẩn báo đúng nét)
    em đang gặp phải vấn đề nầy, em chụp tóc độ cao >125 F2.8 không thể rung tay được,nhưng khuông mặt cứ mờ mờ không căng nét và thậm chí out nét mất hơn 1/2 số ảnh
    Trước kia em chụp trên 5D II không không như thế, nhưng khi chuyển sang 5D III thì như thế không được như ý( em mới vợt 85 F1.2 được 1 tháng chụp thì như thế,thậm chí chụp trên 70-200 F2.8 IS thì ảnh củng không được như ý khong như hốiuử dung 5D III)
    vấn đề 85.f1.2 II em đả test Front & back focus roi không vấn đề gì.
    em không biết bị gì hay trình yếu kém (em chỉ sợ bị cái Body, giống ông trong cty em củng thế, tưởng Lens đổi Lens cuối cùng phát hiển ra Body)
    Lens lỗi rồi bác ơi. Con 85L II siêu nét, ngay cả ở 1.2. Bác test back font thế quái nào đc vì test cái đó hoàn toàn không chính xác. Bác chứ mở khẩu lớn nhất, chọn vật tương phản lớn rồi chụp. Sau đó mở liveview lên rồi MF, chụp thêm 1 tấm nữa rồi so sánh xem coi tấm AF có nét như tấm MF không. Bác thử 1 cự ly gần, 1 cự ly hay chụp và 1 cự ly vô cực. Test xong rồi chuẩn bị tinh thần , ngày xưa em cũng bị dính 1 em do mua 2nd, sau này mua mới luôn, không mua 2nd nữa, bệnh vặt kinh, ngay cả L
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Lens lỗi rồi bác ơi. Con 85L II siêu nét, ngay cả ở 1.2. Bác test back font thế quái nào đc vì test cái đó hoàn toàn không chính xác. Bác chứ mở khẩu lớn nhất, chọn vật tương phản lớn rồi chụp. Sau đó mở liveview lên rồi MF, chụp thêm 1 tấm nữa rồi so sánh xem coi tấm AF có nét như tấm MF không. Bác thử 1 cự ly gần, 1 cự ly hay chụp và 1 cự ly vô cực. Test xong rồi chuẩn bị tinh thần , ngày xưa em cũng bị dính 1 em do mua 2nd, sau này mua mới luôn, không mua 2nd nữa, bệnh vặt kinh, ngay cả L

Bộ ảnh đây nè bác, bác nói sao em thấy giông giống con lens của em ghê, chụp sát thì còn đở chứ chụp xa là 100% out sạch,dù để khẩu f2-f2.8, em forcus chính sác,khong có tình trạng focus sai

Anh 1

Anh 2

Anh 3

Anh 4

Ảnh 5

Có thể bị wrong focus.

Tập tạ thêm và thử điều chỉnh nhịp thở đi bác ạ

Có thể lens bạn bị bệnh focus sai tùy theo khoảng cách lấy nét r, nghĩa là khi focus vật ở gần thì ok nhưng khi focus vật ở xa thì hầu nhw out hoàn toàn, bệnh này hay gặp ở lens 85 1.8 và hình như micro adjustment k thể chỉnh được vi nếu chỉnh ở gần đúg thì ở xa sai, chỉnh theo ở xa đúng thì khi focus gần bị sai.

1 bác thử tắt AF đi chụp MF xem lens có nét tốt không ?,nếu MF nét hơn AF thì lens bác có vấn đề về hệ AF ,2 MF mà vẫn không nét thì lens bị mở và đặt lệch 1 thấu kính gì đấy vv ...

ảnh bác chụp em có cảm giác lens đã bị bung vs sửa chữa rồi .. ! để cho chắc bác mang qua 2-3 thợ người ta xem cho rồi tính

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng