Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14

Chủ đề: Thắc mắc vấn đề về Nikon và Canon

Quote Được gửi bởi babyden83 View Post
    Đúng là nhìn hình của D7000 không nét thật, bác kiểm tra lại đang để chế độ nào chụp có đúng là AF-S không hay AF-C, kiểm tra xem AF hay M trên body và len, nếu tất cả đều tốt thì kiếm Len khác test lại.
    Quote Được gửi bởi kokichi1710 View Post
    kiếm lens khác cho e nikon thử xem .....
    Bác phán cứ như thầy vậy, người ta đang hỏi về độ nét mà.

Tấm ảnh bác babyden83 chụp rất đẹp...chính là vấn đề e đang đề cập đến ở đây...
    Nếu thông số trên 2 máy giống nhau (tốc, khẩu, ISO, ...), kiểm tra tất cả cài đặt trên D7000 (AF-S, AF) đã ok, thì phải kiếm 1 cái len Nikon khác test lại thử, D7000 không thể cho ảnh như vậy được đâu. Gởi bác 1 tấm chụp bằng D7000 + 18-105 xem thử.

Quote Được gửi bởi KDY View Post
    Ảnh đủ sáng sẽ chi tiết hơn. 2 máy cùng chụp trong môi trường giống nhau nhưng setup máy khác nhau.

Nikon để khẩu 25 với 2s. Canon để khẩu 16 với 1,6s. Nikon + 3 step. Canon + 2,3 step. Setup ko cùng thì làm sao so sánh. Chưa kể khẩu của ảnh Nikon ko phải là khẩu tối ưu. Không phải cứ khép khẩu sâu là ảnh nét đâu.

Đại loại là nếu bác biết cách chụp thì hẳn đem ảnh ra so sánh chứ kiểu này giống dìm hàng quá.
    Tấm ảnh bác babyden83 chụp rất nét... đó là vấn đề mình đang mong đợi ... mình ko dìm hàng Nikon chính vì mê Nikon nên mới lập topic này... chứ bị fan Canon chê về nước ảnh thì ức chế lắm bác à....
    Có thể do mình setup chưa chuẩn... mong các bác chỉ giáo thêm....

Bác mở khẩu ra khoảng 5.6 đến 8 thôi, chứ để f 16 với f 25 độ nét của len sẽ giảm kinh khủng. Thêm nữa đã đặt trên chân máy (đủ vững) thì nên tắt VR hoặc IS của len đi nếu không ảnh sẽ bị rung mất nét.
    Bác chụp lại xem sao nhé.

Quote Được gửi bởi biconhill View Post
    Không bik là do mình chụp hay do máy nhưng vấn đề này mình rất điên đầu về nó từ lúc mới mua máy cho đến lúc bắn gần 2k - 3k shot... chuyện là như vầy mình mua khẩu Nikon D7000 + lens 18-55 VR để chụp phong cảnh và nhiều thứ nói chung... nhưng mình nghiêng cứu mãi mà vẫn ko hiểu sao chất ảnh khi ra ko nét bằng khẩu Canon 550D ...

Ví dụ 2 tấm dưới đây cùng 1 môi trường ánh sáng và 2 máy cho ra 2 ảnh thế này....

Nikon D7000kit 18-55 :

[IMG][/IMG]

Canon 550D Kit 18-55:

[IMG][/IMG]

các bạn thấy tấm D7000 chụp mờ hơn tấm 550D chụp.. mình đã chỉnh đủ mọi thông số để chụp nhưng độ nét vẫn không bằng 550D..

( 2 máy đều chụp bằng chân đứng ) các bạn có thể góp ý kiến dùm mình đươc không

- Do lens hay do máy ... hay do vấn đề khác.........
    2 hình này chụp bới 2 thiết bị khác nhãn hiệu, nhưng cái cơ bản đẫn đến ảnh khác nhau nằm ở sau viewfinder

Bác mang tĩnh vật bất kỳ nào, ra ngoài sáng, set P mode ở cả 2 máy và chụp thử xem - giúp mọi người loại trừ cái khác nhau.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đúng là nhìn hình của D7000 không nét thật, bác kiểm tra lại đang để chế độ nào chụp có đúng là AF-S không hay AF-C, kiểm tra xem AF hay M trên body và len, nếu tất cả đều tốt thì kiếm Len khác test lại.
    Quote Được gửi bởi kokichi1710 View Post
    kiếm lens khác cho e nikon thử xem .....
    Bác phán cứ như thầy vậy, người ta đang hỏi về độ nét mà.

Nếu thông số trên 2 máy giống nhau (tốc, khẩu, ISO, ...), kiểm tra tất cả cài đặt trên D7000 (AF-S, AF) đã ok, thì phải kiếm 1 cái len Nikon khác test lại thử, D7000 không thể cho ảnh như vậy được đâu. Gởi bác 1 tấm chụp bằng D7000 + 18-105 xem thử.

Quote Được gửi bởi KDY View Post
    Ảnh đủ sáng sẽ chi tiết hơn. 2 máy cùng chụp trong môi trường giống nhau nhưng setup máy khác nhau.

Nikon để khẩu 25 với 2s. Canon để khẩu 16 với 1,6s. Nikon + 3 step. Canon + 2,3 step. Setup ko cùng thì làm sao so sánh. Chưa kể khẩu của ảnh Nikon ko phải là khẩu tối ưu. Không phải cứ khép khẩu sâu là ảnh nét đâu.

Đại loại là nếu bác biết cách chụp thì hẳn đem ảnh ra so sánh chứ kiểu này giống dìm hàng quá.
    Quote Được gửi bởi jaimelinh View Post
    Bác mở khẩu ra khoảng 5.6 đến 8 thôi, chứ để f 16 với f 25 độ nét của len sẽ giảm kinh khủng. Thêm nữa đã đặt trên chân máy (đủ vững) thì nên tắt VR hoặc IS của len đi nếu không ảnh sẽ bị rung mất nét.
    Bác chụp lại xem sao nhé.
    thank ý kiến của 2 bác e sẽ ghi nhớ....

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12