Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: [Thắc mắc] Praktica B100

Question [Thắc mắc] Praktica B100

Chào các bác ạ!
    Em là sinh viên thôi :( cũng thích nhiếp ảnh từ lâu, sau 1 thời gian tìm hiểu kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh cũng quyết định mua 1 con máy film về chụp ( 1 phần vì thích, với cả tiện luôn cho vấn đề tài chính)
    Tuần trước có mua được em Praktica B100, được cho cả 2 lens, flash rời với cái túi. Cả tuần mày mò hý hửng xong hôm qua đi rửa ảnh ở chỗ Zone5 thì ng ta bảo film trắng ( em nghĩ không phải do tuột film vì dù mới chơi em cũng lắp được film r )
    Không hiểu gặp vấn đề chỗ nào nữa
    Em có mấy thắc mắc thế này, bác nào biết giải ngu cho em với. em xin cám ơn ạ:

Trên hình có 2 chỗ em khoanh tròn, thì khu vực đỏ có phải là chỉnh tốc độ cửa chập ( hoặc đo sáng ) không ạ ??
    Còn khu vực xanh thì chỉnh + - EV em nghĩ là chỉnh exposued, còn ASA thì là ISO, DIN thì em chịu. Nhưng sao 2 cái thông số này ko chỉnh được và cũng chẳng thấy nhúc nhích bao giờ.

Máy cơ này thì khi chụp có cần lắp pin không ạ ?? Em mua về đọc cái hướng dẫn bằng tiếng Đức, giở đáy máy thì có chỗ cho 4 con pin tròn hỏi rỉ, em bỏ ra thay bằng 4 con pin GP rồi lắp vào ( cũng chưa biết tác dụng gì ), check pin theo hướng dẫn thì ko thấy gì =.=
    Câu chốt là có bác nào biết ở Hà Nội có chỗ nào sửa hay bắt bệnh mấy em máy cơ này không ạ ?? ( em xem trên topic thấy bảo cụ Phượng và cụ Lân nhưng còn e ngại không biết có bị " chém " không, sinh viên mà )
    Cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã ngó qua và trả lời topic của em ạ

Đơn giản thôi, B100 hoạt động được nhờ pin 1 viên 6v, giờ vẫn có bán, hoặc cách khác là lắp nối tiếp 4 viên LR44 hoặc AG13.
    Không có pin máy chỉ hoạt động được 1 tốc, 1/60s thì phải ( nhớ mang máng thế)
    Máy hoạt động auto theo av, tự set tốc trên lens và máy tự động đo sáng và nhảy tốc nếu máy còn sống, đem con này ra bác Lân yên tâm nếu chết điện là bị từ chối.
    lắp pin vào nháy nhẹ cò và ngắm qua view thấy đèn báo tốc nhảy thì đo sáng còn sống, nhưng chưa biết hệ thống cơ có hoạt động tốt ko, nếu kim báo tốc vẫn chạy lên xuống theo các đk a/s khác nhau thì bấm thử (để máy ở chế độ automatic), cảm nhận với a/s yếu tốc thấp màn trập đập chậm và ngược lại. iso (DIN, ASA) set theo iso film.
    Để chụp bt bạn phải để núm xoay gần cần lên film về automatic, trên hình bạn đang để ở chế độ chụp auto với đèn, tốc khi đó chỉ chạy 1/60s, B là chế độ chụp phơi.
    Một điều quan trọng là nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng thì bạn lại ko làm :v, toi mất công chụp cuộn film.

pin để lâu rỉ rồi thì bác lấy ra lấy cái gì nhọn cà lớp rỉ trong chổ tiếp xúc trc. xong bỏ pin mới vào thử ạ. trc em cũng mua 1 con G III được báo là hư đo sáng về lấy dao cà cà bỏ pin vào thì đo sáng chạy :D . tính ra hên mua rẻ dc kha khá :D

Quote Được gửi bởi viethungdo_kts View Post
    Đơn giản thôi, B100 hoạt động được nhờ pin 1 viên 6v, giờ vẫn có bán, hoặc cách khác là lắp nối tiếp 4 viên LR44 hoặc AG13.
    Không có pin máy chỉ hoạt động được 1 tốc, 1/60s thì phải ( nhớ mang máng thế)
    Máy hoạt động auto theo av, tự set tốc trên lens và máy tự động đo sáng và nhảy tốc nếu máy còn sống, đem con này ra bác Lân yên tâm nếu chết điện là bị từ chối.
    lắp pin vào nháy nhẹ cò và ngắm qua view thấy đèn báo tốc nhảy thì đo sáng còn sống, nhưng chưa biết hệ thống cơ có hoạt động tốt ko, nếu kim báo tốc vẫn chạy lên xuống theo các đk a/s khác nhau thì bấm thử (để máy ở chế độ automatic), cảm nhận với a/s yếu tốc thấp màn trập đập chậm và ngược lại. iso (DIN, ASA) set theo iso film.
    Để chụp bt bạn phải để núm xoay gần cần lên film về automatic, trên hình bạn đang để ở chế độ chụp auto với đèn, tốc khi đó chỉ chạy 1/60s, B là chế độ chụp phơi.
    Một điều quan trọng là nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng thì bạn lại ko làm :v, toi mất công chụp cuộn film.
    ĐỢt vừa rồi bận thi cử nên quên không ngó :D em cám ơn bác nhiều ạ, sang tháng có lương có lẽ đem em ý đi tân trang 1 phát xem sao :D

Máy này không có LED hiển thị tốc độ chụp mà dùng kim - Đây là dòng duy nhất của PB dùng kim.
    Theo hiểu biết của mình thì 90% hệ thống điện con này die rồi.
    Nếu quản lý được máy, bạn để ở chế độ "flash" mà chụp, lúc này tốc là 1/90s hoặc 1/100s gì đó và bạn phải chọn khẩu để chụp tương ứng.

Tặng bạn mấy tấm của B100:

Tiếc là bạn ở HN, nếu ở SG, mình có thể giúp bạn 1 chút về dòng này.

Chúc vui

BX 20

Cảm ơn các bác đã giúp ạ :(
    Nhưng em vẫn còn 1 số thắc mắc, có thể hơi ngô nghê 1 chút vì em mới chơi, mong các bác thông cảm ạ :
    1. Máy film, như của em. Em chụp nhưng film trắng thì ngoài nguyên nhân là do tuột film, thì còn có thể có nguyên nhân nào khác không ạ ?? Và nếu có thì có khắc phục được không ạ ???
    2. Nếu hệ thống điện die ,thì chỉ đơn giản là sẽ không đo sáng, chỉnh ISO phù hợp được hay vẫn còn những bệnh khác ạ ??
    3. Trong trường hợp là máy này die hẳn =.= nghĩa là không thể dùng để chụp được mà chỉ để trưng bày :( thì 2 cái lén vs flash còn giá trị gì không ạ ? ( ví dụ có thể dùng cho những máy khác được không ? )
    Dạ em cám ơn ạ :(
    Tết sắp đến r :( mong bác nào biêt giúp em với ạ :( cố gắng để Tết có cái mà chụp choẹt.
    thank các bác ạ

1-Phim trắng là phim chưa lộ sáng. Ngoài nguyên nhân tuột phim thì còn nguyên nhân rido( màn trập) không mở, khiến cho ánh sáng không vào mặt phim. Thử bằng cách mở nắp lưng máy, để núm chọn ở trên vào chỗ có hình tia chớp ( như bác BX20 ở trên nói là chế độ chụp với flash thì máy sẽ set tốc độ cơ khí ở 1/60s tức là ko cần pin màn trập cũng nhảy), sau đó lên cò và ấn nút chụp. Nhìn vào chỗ màn trập, thấy nó lóe sáng lên thì có nghĩa là màn trập mở ( giả sử bạn hướng máy ra chỗ có ánh sáng). Lúc đó mắt mình ở vị trí của mặt phim. Nếu mắt nhìn thấy ánh sáng lọt qua ống kính, có nghĩa là phim cũng sẽ nhận được ánh sáng như mắt
    2- Điện die là màn trập không nhảy, trừ tốc B và tốc cơ khí 1/60s( tốc cơ khí là tốc nhảy bằng lò xo, ko cần điện), đo sáng dĩ nhiên không hoạt động. Tóm lại là lúc đó máy hoạt động với 1 tốc duy nhất 1/60s. Máy vẫn dùng được khi chủ nhân biết chỉnh khẩu độ theo điều kiện sáng tối, ISO của phim và tốc 1/60s ( ví dụ dùng phim iso 100, trời nắng to, bóng đen sậm thì chọn khẩu 16 với tốc 1/60s, khi trời có mây che, bóng nhạt thì chọn khẩu 11 vv
    3-Nếu máy die hẳn thì lens dùng cho máy khác cùng có ngàm PB

Chào bạn,

Mình nhận được thư bạn, nhưng thiết nghĩ cũng nên san sẻ với mọi người về dòng PB này nên trả lời bạn trên đây.

PB là dòng máy sản xuất từ những năm đầu 1980 đến 1993 thì chấm dứt, sau dòng M42 Praktica 1 hay 2 năm gì đó.

Nếu đúng như bạn mô tả, có lẽ con này nên đưa vào tủ kính làm kỉ niệm vì màn trập đã... tèo, kể cả bộ điện của nó.

B100 của bạn là 1 trong số 222.024 bodies B100 được sản xuất trong thời gian từ 01-1983 đến 12-1986. B100 là loại máy dùng ngàm PB, điều chỉnh tốc theo khẩu điện tử (dạng chụp giống chế độ Av ở các máy hiện đại bây giờ).

Lens PB chỉ dùng cho các máy PB (Praktica Bayonet hay còn gọi là PRAKTICAR) như BC1; BC2; BC3; BCA; BCC; BCS; BCX; B200; BM; BMS; BX20; BX20s; RX1... và JENAFLEX AM1; AC1...

Nhìn 2 lenses của bạn, mình đoán rằng chúng không phải do VEB PENTACON Dresden sản xuất, nên giá ở VN không cao lắm.

Hiện mình đang ở Yangon nên không tiện liên lạc qua điện thoại, sau 23-01 mình về VN. Chúc bạn vui.

BX 20

Hic, đúng như bác BX20 nói. Em nó tèo r ạ. Test thử tốc B cũng không thấy màn trập mở :(
    Hôm nay đem đi sửa thì cụ Lân bảo dòng này cũ r :(( nghe mấy bác nói thì em thấy em B100 này cũng hay... haiz
    Bây giờ còn mỗi 2 cái lens ( 2.8/28 và 2.8/135 ), flash với túi. Ko biết làm gì đây.
    Em đang tính nếu chỗ trên bán được tầm 1tr5 thì em bán ( cho hòa vốn, lãi tí kinh nghiệm ), còn nếu không chắc rút ruột đầu tư thêm 1 cái body để xài.
    Tiện đây các bác cho em hỏi, có phải 2 cái lens trên của em là mount M42 không ạ ??
    Vì em thấy có người hỏi nên dùng lens PB hay M42 -> 2 lens này cùng mount. Lại thấy nhiều body của pentax, zenit ( tùy model ) dùng được cho M42 @@ Em hỏi cái này để em tìm máy phù hợp vs 2 cái lens trên :(
    Chứ nếu mà chỉ có Praticar vs .. như bác BX20 nói thì chắc khó kiếm quá T_T
    Khổ, đúng là chết vì thiếu hiểu biết.
    Được sửa bởi hoannt lúc 07:01 PM ngày 12-01-2014

Len ngàm Praktica bayonet, xài cho máy Praktica B, không gắn vô máy M42 dc bạn ơi. Nhưng mình nghĩ có ngàm chuyển sang M42
    Đang tính chuyển qua dòng máy auto xem sao, mà thấy bạn bị vậy chắc mình trung thành với dòng full cơ quá
    Được sửa bởi Xray69 lúc 08:03 PM ngày 12-01-2014

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng