Trang 810 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 310710760800808809810811812 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 8,091 đến 8,100 / 8137

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ... Nhưng 256GB hết nhanh quá. Đi air show về, sau khi xóa hơn 1500K tấm thì vẫn còn lại đến 85GB. Em phải xóa thêm trong máy mới lưu lại được. Bởi vậy tương lai chắc phải nhắm 512 hay 1Gb mới đủ.
    SSD đrive chỉ có 256GB làm sao ăn chơi lâu dài được? Memory card Bác Joseph xài đã là 128GB thì SSD Drive hay hard drive phải hơn ít nhất 10 lần. Nếu ko mỗi lẳn có hình mới, phải xóa hình củ để lấy chổ. Còn ko phải đổi máy hoài cũng phiền.

Em nhìu lần cũng gấp ghé muốn chuyển qua xài Mac nhưng tính tới tính lui vẫn phải quay về Windows. Đơn giản là Mac ko thích hợp với nhu cầu của em. Desktop hiện tại của em, ordered shop custom built gần 3 năm trước, có dual drive + 2x32GB RAM. SSD drive (1TB) chỉ dành cho work. Hard drive (10TB) dành cho ăn chơi (Photography, Games, Music + others).

Thường em prefer một desktop/laptop phải xài cho được từ 5-7 năm hay hơn. Cách duy nhất là mua top of the range để trừ hao (nếu mua máy ráp sẵn như DELL). Còn nếu đặt custom build thì mọi thứ RAM, SSD drive+hard drive phải nhiều nhất ở thời điểm đó.

Vì mỗi lần có máy mới, phải setup virus software + VPN + work related softwares (10) + nhiều món ăn chơi khác (ví dụ: cho photography, máy em có Lr+Ps+Pr+Aurora+Luminar+CaptureOne+PhotomatixPro - cái nào em cũng thử qua, nhưng rồi lười xài vì ko thời gian). Khoảng chục cái Games. Rồi một đống backup files. Music/Video Clips khoảng 200GB. Photos (2.5TB). Ngồi list ra hết mọi thứ có mà cả ngày.

Rất mất thời gian. Nên túm lại, máy phải xài càng lâu càng tốt.

Được cái là máy xài cho work nên claim tax được. Vì vậy mỗi lần tậu desktop/laptop mới, em chơi thẳng tay. Đi làm pay tax nhìu quá, tới mùa tax return ko có gì claim ấm ức lắm. Apple em chỉ xài iPhone/iPad (cũng mua ko biết bao nhiu cái. I've just lost count).

Em treo thêm hình tiếp tay với Bác Joseph. Ko mọi người coi air show nhìu sẽ ngán.

---

Sony A7RII + Zeiss 1.8/55 - CSIRO (Tasmania/Australia)

DSC3339 - CSIRO Marine National Facility (Hobart, Tasmania/ Australia) by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 07:29 AM ngày 30-10-2023

Chụp lại với 12mp tự dưng nhẹ người, khỏi lo Mac/Win như bác Jose và Bon.
    _DSC1334-1in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC1336in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC1339in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

MP a7iii của em hơn bác blurrist gấp đôi thôi chứ mấy :-)

@BonVoyage: Em có 1 cái 1TB Portable SSD hay dùng để lưu ảnh và edit ảnh từ đó. Còn ở nhà thì có 1 cái Windows desktop với 2 ổ HD để back up hình & video. Bởi vậy lúc mua laptop thì em không để ý nhiều về HD. Với lại lần đầu thử Mac nên em chỉ đơn giản mua M1 thử xem sao.

Lần sau rút kinh nghiệm sẽ mua version với nhiều HD hơn. Đương nhiên còn phải xem cái giá thời điểm đó. Vì nhiều lúc nó đắt hơn là mua 1 cái Portable SSD nữa.

Hôm nay vẫn đang process album airshow nên không có ảnh treo cùng với các bác...
    hm...

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Chụp lại với 12mp tự dưng nhẹ người, khỏi lo Mac/Win như bác Jose và Bon.
    Bác blurrist xuất hiện wành tráng wé. Chơi luôn 1 lần 3 tấm long exposure. Đẹp mê. Treo thêm hình đi Bác.

.. Với lại lần đầu thử Mac nên em chỉ đơn giản mua M1 thử xem sao. Lần sau rút kinh nghiệm sẽ mua version với nhiều HD hơn.
    Em buôn chiện với Bác cho zui. Với cái đống gear hiện tại của Bác, em thấy đã wá đủ cho nhu cầu du lịch, ăn chơi. Sigma 100-400 bắn air show/chim cò ngon lành. Lens 20mm dùng cho landscape/milky way. Ống zoom 28-70mm đi du lịch thoải mái. Chưa kể Zeiss 55mm. Macro thì Bác đã có extension tube. Đầy đủ quá rồi.

Ko phải dân làm nghề nên cũng chẳng cần có GAS làm zì. Em góp í trong vòng 1,2 năm tới Bác ko nên mua thêm gear. Thay vào đó cố gắng save up mua con Mac có SSD drive lớn 1 chút, để xài lâu dài. Đừng mua lắt nhắt, vưà tốn tiền, vừa mất thời gian. Tối ngày xóa hình hoài rất mệt mỏi. Tình hình của Bác một zợ + bốn con + một đàn heo phải lo. Thì phải đi theo cách chậm mà chắc chứ sao? (joke!)
    Hehe.

---

Sony A7RII + Batis 18/2.8 - Waterfall Bay (Tasmania/Australia)

_DSC9220 - Waterfall Bay (Tasmania/Australia) by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 04:07 AM ngày 27-09-2023

@BonVoyage: M1 MBA của em vẫn chạy tốt. Chưa có dấu hiệu chậm lại nên chắc cũng phải vài ba năm nữa mới cần thay 🤞. Gears thì tuy nói vậy nhưng cũng phải suy nghĩ kỹ mới mua vì túi tiền thì hạn hẹp, nhưng quan trọng là em lại không phải người giữ tiền 😁 😁 😁

Lên tấm ảnh em edit với preset Vintage trong Lr cho thay đổi màu sắc tí.
    Heading home by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Sony RX10 III - Kite Festival - Diều

DSC08959 - Kite Festival by Romeo (TM), on Flickr

Tớ gắn cái Nikkor 35mm F/1.4 thorium vào A7s đi chụp.
    Ống này sản xuất lâu rồi, tình thần old school là chính, không nét như ống tân thời.

_DSC1394in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC1398in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC1402in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC1403in by blurrist lump, on Flickr
    _DSC1404in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Lâu quá mới thấy lại Sony Store. Bên em các Sony Store đã đóng cửa cũng được gần 20 năm rồi. Nhớ hồi đó đi mall thỉnh thoảng em cũng ghé vào Sony Store để xem các máy ảnh & lens mới. Thời đó vẫn còn các SLT của Sony như a65, a77, a99...

Howth by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Howth by Joseph luong, on Flickr
    Á mé! Có người treo hình nhưng cố tình ko nói chụp ở đâu. Thiệt là trái với thói quen của Saint Joseph wá đê. (Chắc xợ bị bóp cổ lần hai!)

Liếc xơ qua tấm hình thì hỉu liền. Cái zì cũng có lí zo hết. Howth của Ireland. My Ireland! Howth nằm trong list những nơi em sẽ đi trong 1 tuần ở Ireland. Covid 19 mắc dịch làm đảo lộn plan đi RIAT Airshow+ Ireland + Scotland của em hồi năm 2021. Ko thì tấm hình trên là em treo nhé.

Bớ làng xóm, có người đi chôm bucket list của ngừoi khác.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 03:31 AM ngày 18-10-2023

Em đi Lourdes nên chỉ ghé transit qua Howth có 1 buổi chiều để sáng hôm sau lại phải ra phi trường về Toronto. Tuy có 1 buổi nhưng phải nói là nơi này rất đáng ghé chơi. Biết vậy book thêm 1 ngày ở lại đây. Cũng tình cờ biết đến Howth vì hotel em nằm ngay ở đây. Bởi vậy đến đây ngắm cảnh đẹp mà chẳng biết 1 chút gì về nơi này.

Lên thêm 1 tấm cho bác càng thèm để bác mau mau lên lịch ghé đây chơi.

St. Mary's Abbey, Howth by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Trang 810 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 310710760800808809810811812 ... Cuối cùngCuối cùng