Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: nhờ các bác giúp đỡ - chụp ảnh bị mờ

nhờ các bác giúp đỡ - chụp ảnh bị mờ

Xin chào các bác,e là member mới . Tay nghề cũng mới luôn nên rất mọng sự chỉ bảo thêm của các bác đi trước có kinh nghiệm .

E đang dùng máy canon 550 d , lens kit 18- 55mm . Tình hình là e chụp ảnh kể cả lúc tời nắng hay âm u, nhìn ảnh lúc nào cũng thấy lớp màng mờ mờ phía trước , a không trong được như e xem trên D Đ nhà mình.

Các bác chỉ giúp e xem bị lỗi ở đâu, hoặc chỉnh sửa như thế nào cho ảnh hết mờ và hình được trong trẻo, cám ơn các bác . E có mây tấm ảnh ví dụ :

khi chụp bạn gắn thêm hood vào nhé, dù trời sáng hay tối cũng cứ để ... chỉ bỏ ra khi muốn tạo hiệu ứng chụp với nắng như tấm số 2 ý ...

Trong máy thì có thể độ tăng tương phản, sắc nét lên 1 chút nếu dùng ống fix thì khép bớt khẩu 1 chút sẽ cho ảnh nét hơn.

Còn dùng photoshop thì bạn nhân đôi ảnh lên, chuyển hòa trộn thành softlight và để opacity tầm 10-15 % có thể xe dịch tùy ảnh ... khi nào ưng thì thôi.
    Uầy ... PTS ảo lòi ^^

Quote Được gửi bởi anhlavip_10a4 View Post
    khi chụp bạn gắn thêm hood vào nhé, dù trời sáng hay tối cũng cứ để ... chỉ bỏ ra khi muốn tạo hiệu ứng chụp với nắng như tấm số 2 ý ...

Trong máy thì có thể độ tăng tương phản, sắc nét lên 1 chút nếu dùng ống fix thì khép bớt khẩu 1 chút sẽ cho ảnh nét hơn.

Còn dùng photoshop thì bạn nhân đôi ảnh lên, chuyển hòa trộn thành softlight và để opacity tầm 10-15 % có thể xe dịch tùy ảnh ... khi nào ưng thì thôi.
    thank bác, lens kit của e ko có hood . Nếu bác cũng dùng canon thì có thể tư vấn giúp e chỉnh picture style để ảnh sắc nét và trong không ạ. Hiện tại e mới đang dùng phần mềm chỉnh ảnh DPP của canon chứ PTS thì e mù tịt ạ, ko biết j . Cám ơn bác đã chỉ dẫn cho newbie .

mình không xài canon bạn à ... bạn vô phần setup trong máy ý, dùng phần mềm được 1 phần nào thôi. Mà lens bạn không có hood thì mình tự làm. lấy giấy bìa đen quấn lại chụp tạm. Mà quên mất cái này có cách nữa là dùng với filter UV, ảnh cũng trong hơn đấy.

Uầy ... PTS ảo lòi ^^

theo mình thì dùng filter CPL giúp chống cháy sáng và UV làm ảnh trong hơn đấy

Quote Được gửi bởi anhlavip_10a4 View Post
    mình không xài canon bạn à ... bạn vô phần setup trong máy ý, dùng phần mềm được 1 phần nào thôi. Mà lens bạn không có hood thì mình tự làm. lấy giấy bìa đen quấn lại chụp tạm. Mà quên mất cái này có cách nữa là dùng với filter UV,ảnh cũng trong hơn đấy.

Quote Được gửi bởi Gà Bảy Món View Post
    theo mình thì dùng filter CPL giúp chống cháy sáng và UV làm ảnh trong hơn đấy
    chắc là do ko có hood rồi các bác ah, còn filter thì em mua rồi . Tìm mãi ko thấy nút thank ở đâu, cám ơn các bác đã chỉ cho e nhé @@

Cháu cũng chụp len kit chẳng hood hiếc chẳng filter gì cả mà có bị vậy đâu ,bác có filter thì gỡ ra thử , dừng chụp ngược sáng với lens kit ,set iso nhỏ lại ,nó khác đấy .cơ mà để qua cái mode khung màu xanh rồi thử chụp xem ,nó khác đấy hihi

a, A tuấn phan, e kuten bên vntennis nè a, :D, e cũng mới sắp e d3100, cũng bị tương tự như a, khả năng phải đầu tư mua hood và filter thôi, :D :D. chụp mờ mờ nhìn còn hok bằng ip a nhỉ, bực cả mình, a hỏi đúng chỗ ngứa của e, :D :D
    nikon D90 + 50 f1.8

Quote Được gửi bởi tuanphan79 View Post
    Xin chào các bác,e là member mới . Tay nghề cũng mới luôn nên rất mọng sự chỉ bảo thêm của các bác đi trước có kinh nghiệm .

E đang dùng máy canon 550 d , lens kit 18- 55mm . Tình hình là e chụp ảnh kể cả lúc tời nắng hay âm u, nhìn ảnh lúc nào cũng thấy lớp màng mờ mờ phía trước , a không trong được như e xem trên D Đ nhà mình.

Các bác chỉ giúp e xem bị lỗi ở đâu, hoặc chỉnh sửa như thế nào cho ảnh hết mờ và hình được trong trẻo, cám ơn các bác . E có mây tấm ảnh ví dụ :
    Bạn vào máy reset tất cả các thông số về mặc định rồi chụp thử lại nhé. Mình đã gặp vài trường hợp người ta chỉnh các chế độ lung tung lên rồi chụp rất xấu, vậy là do họ chứ không phải là do máy. Canon 550D và lens kit 18-55 không thể cho ra ảnh như thế này được, nhất là trong tấm thứ nhất. Hood không quan trọng khi chụp xuôi sáng. UV filter không quan trọng nếu dùng filter rẻ tiền.

Tuy khả năng rất nhỏ nhưng không có nghĩa là không có: Một trong các phần: Lens, gương lật, sensor của bác bị bẩn, bác check lại nhé.
    Hood for (nhựa hoặc cao su) cho lens Kit không hiếm, bác có thể tìm mua dễ dàng tại các cửa hàng bán phụ kiện nhiếp ảnh. UV filter em đang dùng của Marumi, giá ~ 300k, thấy khá tốt (với lens kit thì mua filter xịn chỉ phí tiền, e theo quy tắc 10% khi mua filter)

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng