Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Một số đề nghị khi bình ảnh chân dung

Một số đề nghị khi bình ảnh chân dung "Model"

Các bác thân mến!

Ảnh chân dung là một trong những thể loại khó nhất của môn nhiếp ảnh. Từ nguồn sáng, bố cục, kỹ thuật... cho đến người mẫu. Mỗi người có những cách setup khác nhau, hướng nhìn khác nhau.

Đang trong giai đoạn học hỏi, thử nghiệm nên nhóm ĐN phải cần đến một số người đẹp gọi là "model không chuyên" đã tự nguyện "hy sinh vì nghệ thuật" để giúp anh em thực hiện những tác phẩm của mình. Đa số các em đều là học sinh, sinh viên hoặc nhân viên... có mối quan hệ trong sáng với anh em trong nhóm ĐN, nên các em chưa quen về cách tạo dáng, make-up...
    Tất nhiên, các em cũng sẽ được nhìn thấy chân dung của mình trong chính trang Web này, và có khi còn giới thiệu với với bạn bè, người thân...

Chính vì những lý do trên, xin đề nghị các thành viên nên BÌNH VỀ KỸ THUẬT CỦA NGƯỜI NHIẾP ẢNH chứ KHÔNG NÊN BÌNH VỀ MẪU.

Sẽ ra sao nếu mẫu hoặc người thân của mẫu vô tình đọc được những lời bình hoặc những lời không hay về mình? và uy tín của những người mời mẫu để chụp sẽ bị ảnh hưởng như thế nào trong khi họ hoàn toàn tự nguyện giúp anh em.

Phong trào chụp ảnh chân dung đang lên và rất cần thêm sự giúp đỡ "miễn phí" của các mẫu, kính mong các anh em lưu ý trong vấn đề bình ảnh và đặc biệt KHÔNG NÊN BÌNH MẪU, NHẬN XÉT VỀ MẪU CŨNG NHƯ CÁC VẤN ĐỀ NHẠY CẢM LIÊN QUAN ĐẾN MẪU.

Mấy lời góp ý, xin chân thành cám ơn!
    Được sửa bởi tourane lúc 06:53 PM ngày 12-09-2007
    D700s + Nikkor 12-300 f/2.8 VR Nano

Em thấy trong các topic về chân dung ở mình đâu có thấy ai chê mẫu đâu anh, họ đã "hy sinh vì nghệ thuật " giúp đỡ anh, em thì mình fải trân trọng chứ.

Chưa thấy ai bình mẫu nhưng để tránh những điều không hay có thể xảy ra, em hoàn toàn đồng ý và nhất trí với đề nghị của anh Trọng

Anh em mình lưu ý tí thôi.
    Mệt... không ký nữa!

dạ,các bác chỉ được cái đúng,vụ này em cũng có kinh nghiệm rồi,khá tan nát khi có vài anh em nhận xét hơi quá về mẫu,nói tóm lại là có thể bình luận những gì thuộc về chuyên môn và không động đến cá nhân,tất nhiên góp ý về chuyện mẫu hơi cứng hay chọn cách biểu lộ cảm xúc đúng thì cũng không sao cả,chỉ cần người bình loạn chú ý trước khi nhận xét 1 chút,mong tất cả mọi người cùng nhau tạo ra 1 sân chơi nhiệt tình và sạch,có tính chuyên môn và văn hóa
    chữ ký vi phạm nội qui

sẵn dịp em cũng xin có ý kiến bấy lâu, đôi khi nhìn thấy mẫu đẹp quá cũng xin cho em khen một câu, chứ đôi lúc nhìn mẫu xinh quá mà trong đầu phải luôn tự nhủ là không bình mẫu, không được khen nhiều lúc cũng ấm ức lắm các bác ạ :D

Em nói nghe như đùa nhưng là thật các bác ạ
    my blogflickr ♠ BKG

@ Hiếu! tất nhiên rồi, khen bao giờ cũng hơn chê! Phụ nữ là vậy mà! cho dù đôi lúc "khen giả dối" nhưng còn hơn là "chê thật tình"!
    Ý mình nói ở đây là vấn đề tế nhị và nhạy cảm khi bình mẫu, đồng thời quan tâm đến kỹ thuật chụp và chất lượng hình ảnh, khác với cuộc thi bình chọn người đẹp qua ảnh!
    D700s + Nikkor 12-300 f/2.8 VR Nano

vâng, em đồng ý hoàn toàn ý kiến anh Trọng. Xin chúc hội chân dung anh em Đà Nẵng sẽ ngày càng phát triển.
    my blogflickr ♠ BKG

Vâng , Em hoàn toàn đồng ý với đề nghị về việc bình ảnh chân dung "model" của Bác Tourane . Luôn mong muốn hội CHÂN DUNG phát triển lớn mạnh .
    Ai còn Mẹ xin đừng làm Mẹ khóc
    Đừng để buồn lên mắt Mẹ nghe không .

Em cũng nhất trí với các bác, còn thỉnh thoảng em kiềm không được phải khen mẫu một tí các bác cũng đừng la em nhé :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng