Trang 506 / 575 Đầu tiênĐầu tiên ... 6406456496504505506507508516556 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 5,051 đến 5,060 / 5743

Chủ đề: Quê lúa Thái Bình

Quote Được gửi bởi quangduy View Post
    Đủ "ngũ quả" không nhỉ?
    Ảnh hoa gạo chùa Hương mình post sau chút vì lười chưa đưa lên Flickr.

Đây là cây sống đời bác ạ!

"Công dụng của cây sống đời
    Sống đời là loài cây dễ trồng, có nhiều công dụng chữa bệnh, sử dụng đơn giản.
    Cây sống đời hay còn gọi là cây bỏng, cây lá bông, trường sinh, diệp sinh căn, đà bất tử. Đây là loại cây được nhiều người dân trong nước trồng làm kiểng, vì có hoa màu sắc đẹp, dễ trồng (chỉ cần bẻ hoặc cắt một lá già cắm xuống đất là nó mọc ra cây mới), vừa dùng làm thuốc chữa bệnh cho gia đình (vì đơn giản và hiệu quả). Theo Đông y, cây sống đời có vị nhạt, hơi chua, chan chát, có tính mát. Sống đời được dùng làm thuốc giải độc, chữa bỏng…

- Để trị bỏng thì giã nhuyễn lá sống đời đắp lên vết thương. Bên cạnh đó còn dùng đắp lên mụn nhọt và cầm máu. Cách dùng như sau: lấy 3-4 lá rửa sạch, giã nát, đắp, hoặc vắt lấy nước bôi hằng ngày. Nếu để uống thì lấy lá rửa sạch, giã nát hòa với nước sôi để nguội, lọc lấy nước cốt để uống.

- Nếu bị viêm tai cấp tính, lấy lá sống đời giã nhuyễn, vắt lấy nước rồi thấm vào tai rất hiệu quả.

- Nếu bị té ngã mà có vết thương bầm tím, thì giã nhuyễn lá rồi cho thêm ít rượu và đường để uống.

- Có địa phương dùng lá sống đời để chữa viêm loét dạ dày hành tá tràng, nhiễm trùng đường ruột, bằng cách: lấy 40g lá tươi rửa sạch, giã nhuyễn vắt lấy nước uống, còn xác thì đắp bên ngoài bụng.

- Những người bị viêm họng có thể ăn 10 lá sống đời, chia làm nhiều lần trong ngày (sáng ăn 4 lá, chiều ăn 4 lá và tối ăn 2 lá), bằng cách nhai lá tươi (đã rửa sạch), ngậm một lát rồi nuốt cả nước lẫn xác. Làm liền 3 ngày như thế.

- Khi bị chảy máu cam, có thể giã 1-2 lá sống đời, lấy bông gòn thấm nước này rồi chấm vào bên trong mũi.

- Nếu bị mất ngủ thì cứ chiều và tối ăn mỗi lần 8 lá sống đời, sẽ giúp dễ ngủ hơn.

- Khi bị kiết lỵ (viêm đại tràng), mỗi ngày ăn 20 lá sống đời, sáng 8 lá, chiều 8 lá, tối 4 lá; trẻ em từ 5-10 tuổi thì dùng liều bằng nửa người lớn. Dùng liền trong 5 ngày.

- Phụ nữ có con nhỏ nếu bị mất sữa, thì vào buổi sáng và chiều mỗi lần ăn 8 lá sống đời. Ăn vài ngày liền như vậy.

- Bị say rượu thì nhai ăn 10 lá sống đời, độ mươi phút sau sẽ giảm.

- Bị trĩ nội, thì mỗi ngày dùng 10 lá sống đời - sáng 4 lá, chiều 4 lá, tối 2 lá, bằng cách nhai nuốt nước, còn xác thì cho vào miếng gạc vải để đắp lên hậu môn (trước khi đắp cần làm vệ sinh hậu môn bằng nước pha muối).

Lưu ý, mọi trường hợp đều dùng lá sống đời tươi, không nên dùng lá héo, lá khô vì sẽ không có tác dụng chữa bệnh. Một số người cho rằng cây sống đời có thể chữa "bách bệnh", nhưng như vậy là nói quá, không có cơ sở khoa học." (http://www.thanhnien.com.vn)

------------

Đêm Hà Nội

Cảm ơn bác Duy, nhờ bác mà em có thêm kiến thức về cây này.

Quote Được gửi bởi club_k View Post
    Em post tấm đầu tiên em post lên vnpt đây ạ
    Đồi trè nông trường Mộc Châu ạ
    Thích màu xanh này dù nó hơi "non" hơn so với thực tế! Mong bác thường xuyên góp ảnh!

Quote Được gửi bởi dqvbinh View Post
    @quangduy: em liều bác ạ, chụp xong về quăng luôn cho studio nó hậu kỳ luôn chứ em ngồi làm hình hết nổi
    @Caotoan: em gốc Vũ Thư bác ạ, giờ gia đình ở tận Q12, TP.HCM, khi nào có chuyến về quê rất hy vọng gặp các bác để giao lưu!
    Hôm qua em vừa phơi sáng xong, sẵn tiện test độ nét con Sigma chụp ban đêm thế nào =>khá hài lòng bác ạ!

Đẹp bác ạ. Em thích rộng hơn chút nữa.
    Rất mong ngày bác về quê để anh em hội ngộ!

Quote Được gửi bởi ngocanhtb View Post
    Em có ít hình mới chụp hôm 10/3 AL up lên cho đúng chất quê lúa ạ

5.
    Tốc cao bắt được chuyển động thì tốt quá!

--------
    Đường về (xã Vũ Phúc)

ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Bắc Sơn - Lạng Sơn:

Chào các bác, các anh, các chị, các em, các cháu....chào quê lúa nhà mình! Quá lâu, quá dài, ko đóng góp gì cho quê ta chí ít là về hình ảnh. Tuy nhiên có lí do, mà lí do thì vẫn là vấn đề chính đáng như Đảng và nhà Nước, như Quốc hội với nhân dân, như răng với môi đôi khi là lợi............................................. .................................................. ..............
    Hehehehehehe! Em văn phong là cứ phải hài hước ( Nói thế thôi, nhưng vẫn đề phòng thằng rào trước đón sau giống mình).
    Vui xong rồi nhé!
    Giờ thẳng luôn vào vấn đề!
    Vấn đề gì nhỉ?
    Iêm quên rồi!
    À! Chưa quên!
    Mai em nói tiếp!!!!!!!!!
    Chúc các bác có buổi tối vui vẻ!!!!
    Vui uống - Buồn uống - Không vui không buồn uống

Sang ngày mới rồi em xin tiếp ạ!
    Lâu rồi tôi không đóng góp bài trước hết là vì lý do cá nhân, có thể là bận việc nọ việc kia, sức khoẻ, kinh tế..... tạm gọi là lý do chủ quan (rất chính đáng).
    Vậy lý do khách quan? Chúng ta phải thừa nhận rằng trang mạng này nói chung, topic của ae quê lúa nói riêng đều không tạo sức hút mạnh mẽ như các mạng xã hội như phê sờ búc, tầm tay chấm vi en .....hay những trang mạng mang tính cộng đồng khác. Trước hết là vì tính đặc thù của Vnphoto là ảnh và ảnh và chỉ có ảnh, điều đó là đương nhiên - tuy nhiên tại sao lại không thu hút được như trước ta phải đặt dấu chấm hỏi.
    Điều đầu tiên tôi muốn nói là tiêu chí của vnphoto là "nhiếp ảnh cho mọi người" tức là phổ cập nhiếp ảnh đến mọi đối tuợng, thành phần trong xã hội và vì vậy nó phải mang tính xã hội hoá cao, nhưng nhiếp ảnh rất đặc thù vì nó là bộ môn nghệ thuật. Cũng như các môn nghệ thuật khác như âm nhạc, hội hoạ... không phải cứ thích là sáng tác nhạc được, cứ thích là vẽ được....thậm chí muốn thưởng thức một bản nhạc, hay thưởng thức một tác phẩm hội hoạ cũng đòi hỏi một trình độ nhận thức nhất định. Như vậy tiêu chí "nhiếp ảnh cho mọi người" quả là quá khó giống như tiêu chí "xã hội công bằng văn minh".
    Điều thứ hai tôi muốn đề cập tiếp là các sân chơi do ông chủ sự là quản trị Vnphoto cầm trịch chưa tạo sân chơi một cách cộng đồng, mọi hoạt động đều do các nhóm lẻ tự hoạt động, rất manh mún, hoặc hoành tráng nhưng ko đều đặn, quy củ và bài bản. Ví dụ như các chương trình pow ở miền bắc làm được vài chương trình rồi lại lặn không sủi tăm, hay có đợt in bản tin miễn phí cho thành viên, được vài số rồi lại thôi, vô cùng thiếu chuyên nghiệp. Một số nhóm nhỏ sinh hoạt rất đều đặn, rất cộng đồng, vui vẻ và bổ ích như nhóm "Quê lúa Thái Bình" hay "VNphoto Hải Dương" thì chưa được khích lệ, động viên hay hướng dẫn kịp thời, dẫn đến các nhóm cứ tự sướng, cục bộ, thiếu bài bản. Lâu dần thành ra tạp phế lù, mạnh ai người đấy chạy....tiêu chí là cộng đồng nhưng sinh hoạt cục bộ, cá nhân hoá quá cao.....
    Đã khuya, em xin dừng, em sẽ nói tiếp nếu thực sự Vnphoto muốn nghe và em chưa bị ban nick. Nhóm Quê lúa của ta cũng trong tình trạng như vậy, có điều kiện em sẽ tâm sự tiếp ạ!!!
    Vui uống - Buồn uống - Không vui không buồn uống

iem ko bit lý luận, e chỉ biết chụp ảnh và làm thơ thôi :D

"Tôi ở phố Sinh Từ
    Hai người
    Một gian nhà chật.
    Rất yêu nhau sao cuộc sống không vui ?
    Tổ quốc hôm nay
    tuy gọi sống hòa bình
    Nhưng mới chỉ là trang thứ nhất
    Chúng ta còn muôn việc rối tinh... "
    Trích thơ cụ Trần Dần.
    liên minh huyền thoại 5DmII & 24-70L cặp đôi thần thánh 16-35LmII & 135L

@Hải: Gợi lại ảnh cũng nhiều kỉ niệm vui phết nhỉ! Ảnh dịp đó anh vẫn còn...

Anh @Tuyến: Ý của anh không sai, rất đúng thực tế và cá nhân chúng ta khó mà thay đổi được thực tế đó. Em vào vnphoto.net như 1 thói quen, up ảnh cũng thế. Với em vnphoto.net không quan trọng nhưng cũng không vô nghĩa. Vì ngoài là 1 kênh chia sẻ thì em cũng quen biết, giao lưu được với rất nhiều bạn bè, mở mang kiến thức qua các địa danh, thắng cảnh (chưa dám nói về kiến thức nhiếp ảnh). Có lẽ anh nên mở hẳn 1 topic ở mục "Tán gẫu", mục "Đóng góp ý kiến cho BQT" hay ở ngay Box Nhiếp ảnh Hà Nội và các vùng lân cận. Sẽ có nhiều người ủng hộ anh (có em)! :D

---------

Khâu Vai - Mèo Vạc - Hà Giang:

Trang 506 / 575 Đầu tiênĐầu tiên ... 6406456496504505506507508516556 ... Cuối cùngCuối cùng