Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Sos. Kỹ thuật chụp ảnh cưới (ngoại cảnh)

Sos. Kỹ thuật chụp ảnh cưới (ngoại cảnh)

Chào các bác,
    Em đang đi đảo để nghỉ lễ, mấy hôm nay thì có cậu xế ôm đưa đón đi lại. Qua cách thể hiện, em tin cậu ấy là người tốt và có trách nhiệm.
    Em đặt bữa ăn hàng ngày nhà người quen cậu ấy, gọi là "sư phụ"
    Hôm nay ăn trưa xong, "sư phụ" ngần ngại, nói là vợ xế ôm thấy em bấm bấm chụp chụp, nên định nhờ em chụp cho vợ chồng vài tấm ảnh.
    Hỏi ra mới biết, lúc trước đến với nhau còn trẻ quá, chồng 22, vợ 17, chưa đủ tuổi kết hôn, địa phương ko cho tổ chức cưới, nên ko được mặc áo cô dâu, ko có tấm ảnh cưới nào cả, rồi từ hồi cưới nhau đến giờ là 4 năm rồi, hai vợ chồng cũng có chụp chung với nhau được tấm hình nào đâu, nghèo quá, nên cái ăn cái mặc cứ cuốn trôi cái khao khát đơn giản ấy đi. Nhưng nghèo cứ bám riết, điện đóm cũng ko có tiền để mắc vào nhà, cuộc sống tiếp diễn hàng ngày theo cái cách... tối thui.
    Em chỉ trả lời, để em xem sao.
    Nói là nói vậy, nhưng em đã quyết sẽ giúp cô cậu ấy có được bộ ảnh cưới đẹp nhất có thể.
    Về trang điểm, trang phục cưới có thể thuê tại địa phương (em tặng toàn bộ chi phí), nhưng thiệt lòng thì trước giờ em chưa chụp ảnh cưới ngoại cảnh bao giờ cả, rồi còn retouch, dàn trang, in ấn..., hầm bà lằng các thứ sau khi chụp ảnh để có được bộ album đẹp.

Thiết bị em mang theo như sau:
    Body Canon 1Dx
    Body Canon 7D Mark II
    Lens Canon 70-200mm F/2.8 II L
    Lens Canon 16-35mm F2.8 II L
    Lens Sigma 35mm F/1.4 Art
    Canon Extender 2x III
    2 flash EX600
    03 Wireless Flash Trigger Yongnuo YN622C
    01 mini softbox RPS
    Thêm http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=192148

Vì ở đảo, nên chủ yếu chụp cảnh biển, bãi tắm, bãi đá, đường đồi quanh co.
    Em muốn làm thật tươm tất vào, vì sẽ thật bất công với cô vợ trẻ ấy nếu làm qua quýt cho xong ạ. Định sẽ chụp vào ngày 2/1 tới, 02 album gồm 1 là ảnh có trang phục cô dâu chú rễ, và 1 là ảnh trang phục bình thường.

Với điều kiện và trong hoàn cảnh như vậy, các bác có kinh nghiệm làm ơn vẽ đường giúp em chạy với.
    P/S: bonus thêm 01 thằng ku tí 3 tuổi nữa nhé. Em nghĩ nên có anh chàng này trong bộ ảnh ạ.

Ngoại cảnh như bên dưới ạ, hai ảnh đầu là em phơi, em chưa chỉnh gì cả, chỉ save for web, convert sang sRGB và chỉnh kích thước ảnh thành 2048px.

[IMG]_1D_0309 by Roamer Man, on Flickr[/IMG]

[IMG]_1D_0479 by Roamer Man, on Flickr[/IMG]

[IMG]_1D_0683 by Roamer Man, on Flickr[/IMG]

Em cảm ơn các bác.

Thấy nhiều người vào xem mà không ai trả lời. Mình trả lời bạn.

Bạn hỏi chung chung thế rất khó để đưa giải pháp. Về chụp cưới, đơn giản nhất bạn tìm ảnh của các studio cưới mà bạn thích, tìm các bộ ảnh chụp ở Quan Lạn, Cô tô... kiểu thế, qua đó bạn học được cách pose của cô dâu chú rể. Xong phần pose.

Chụp thì vô cùng, bạn chụp RAW để sau dễ chỉnh sửa, chụp thì ở A(Av) mode, xóa phông thì f nhỏ thôi, metering thì Center hoặc Spot vào cô dâu chú rể. White Balance thì Auto vậy, ISO 100-200 gì đó. Còn nếu các thông số trên bạn ko biết thì cũng chịu.
    Keep calm and take a shot.

Đảo Nam Du đây mà....