Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Xin tư vấn cho máy ảnh Sony

Xin tư vấn cho máy ảnh Sony

Xin các bác tư vấn hộ em. Em hiện đang dùng với máy Canon, muốn thử chuyển sang Sony nhưng không biết nhiều về Sony .

Xin các bác giúp em so sánh những điểm mạnh và yếu giữa Sony và Canon, em chủ yếu là chụp phong cảnh vì không có mẫu mà cũng chẳng biết chụp chân dung thế nào.

Mong các bác giúp đỡ.

Cám ơn nhiều
    Được sửa bởi pterpm lúc 10:32 PM ngày 22-02-2015

Tại sao muốn chuyển sang Sony ? hãng nào cũng có điểm mạnh điểm yếu cả , còn thích thẩm du Sony thì cứ mạnh dạn sang thôi. hãng nào chẳng chụp phong cảnh đc,tùy sở thích thôi bác ợ

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    Tại sao muốn chuyển sang Sony ? hãng nào cũng có điểm mạnh điểm yếu cả , còn thích thẩm du Sony thì cứ mạnh dạn sang thôi. hãng nào chẳng chụp phong cảnh đc,tùy sở thích thôi bác ợ
    Sony khử Noise và Dynamic Range tốt hơn Canon và có Focus Peaking khi sử dụng lens MF phải không ạ ?

Em còn gà về máy ảnh và kỹ thuật chụp ảnh lắm, nhờ các bác hỗ trợ ạ.

Cám ơn nhiều

Sony cũng ko mạnh gì hơn canon nếu không nói là yếu hơn bác à, có mấy người dùng đâu, mà dùng quen tay quen chân thì thấy nó cũng tạm ổn

Bác chụp phong cảnh thôi thì cứ A7ii ( hoặc A7) + Mớ len cz sel Af, mớ len MF gồm cz + voilander + leica + nikon + pentax... Cứ con nào trùm phong cảnh bác túm về hết, thế là thẩm du mọi loại len trên đời với phong cảnh. Phong cảnh mà MF thì quá đã, tha hồ canh, lựa góc, nắn nót tỉa tót.Focus peaking là bác xoay vòng tiêu cự trên Len, dòm vào ống ngắm, đên chỗ nào cần lấy nét nó sẽ vàng khè lên là nó báo chỗ đó đã nét, cần thiết nó còn phóng to lên cho xem nét hay chưa nữa, dễ ẹt. Noise và độ sâu màu thì bác tự khám phá đi, tùy dòng máy mà ko thể nói sony hơn hay canon hơn

Còn nói kĩ hơn thì ko ai có thể nói rõ hơn chính bản thân bác, bác ngoáy hết các topic bên trên của sony thì rõ mạnh íu ngay, ảnh đẹp xấu có cả, ngừoi khen cũng nhiều mà chê cũng ko ít.

Chúc bác đào tẩu thành công
    Được sửa bởi thietke lúc 11:57 PM ngày 22-02-2015

Điểm mạnh của sony: nhiều đồ chơi để vọc, DR cao hơn Canon, ảnh có xu hướng rực, màu sắc nịnh mắt, nét tốt, nét căng với cả mấy cái lens rẻ tiền, có mirrorless fullframe nhỏ gọn và tha hồ chơi với lens mf. Thích hợp cho phong cảnh, đời thường, lưu niệm, jpg cũng đủ ngon không cần xử lý nhiều, quay phim có autofocus

Điểm mạnh canon: chụp mẫu lên skin stone tốt, nét dịu không quá gai như sony, hệ thống lens phong phú và giá mềm, dễ kiếm lens. Dùng canon để chơi chân dung thì ổn hơn.

Quote Được gửi bởi pterpm View Post
    Xin các bác tư vấn hộ em. Em hiện đang dùng với máy Canon, muốn thử chuyển sang Sony nhưng không biết nhiều về Sony .

Xin các bác giúp em so sánh những điểm mạnh và yếu giữa Sony và Canon, em chủ yếu là chụp phong cảnh vì không có mẫu mà cũng chẳng biết chụp chân dung thế nào.

Mong các bác giúp đỡ.

Cám ơn nhiều
    Sony có 2 dòng chính là dòng ngàm A và dòng ngàm E

Ngàm A thì lại chia làm 2 loại:

- DSLR: Đại khái là tương tự như DSLR của Ni-Ca
    - SLT (Single-Lens Translucent - Gương mờ): Đại khái là nó dùng gương mờ để một phần ánh sáng đi vào sensor lấy nét, phần xuyên qua gương mờ thì đi thẳng vào sensor chụp ảnh. Cái này thì điểm mạnh là tốc độ AF rất nhanh. Nhược điểm là sẽ làm mất một phần ánh sáng vào sensor (Có chỗ thì nói là mất 1/3 stop, chỗ thì nói là mất khoảng 1~2 stops, cái này thì chính xác là bao nhiêu thì cũng chịu).

Ngàm E:

Ngàm này dành cho dòng máy Mirrorless. Đây hiện là dòng chiến lược và cũng chính là thế mạnh của Sony hiện nay. Đặc biệt với 2 sản phẩm là A6000 với tốc độ AF nhanh và chính xác "Như DSLR" và dòng Mirroless fullframe (A7/R/S/II).

Với dòng này thì điểm mạnh (cũng như các loại MRL của các hãng khác thôi) là dùng được các loại lens từ cổ chí kim dành cho máy film và DSLR qua ngàm chuyển.

Điểm yếu theo em thì với dòng này có vài điểm yếu sau:
    - Tốc độ và sự chính xác AF kém hơn so với DSLR (tương đương). Cái này thì là điểm yếu của MRL nói chung, trừ dòng Olympus OMD M-x thì được đánh giá cao về khả năng AF.
    - Thiếu lens native cho dòng full frame, dòng crop thì có thể coi như khá đủ lens.
    - Lens đắt.
    - Các phụ kiện ít và đắt.

Với Sony thì điểm yếu khá lớn là Flash. Hiện Sony có hai dòng Flash là flash cũ dùng chân Minolta và dòng flash mới dùng chân MI. Đặc biệt là với các bác thích đánh off camera với flash của Sony thì khá lằng nhằng và tốn kém. Nhưng nếu có thể đánh Manual với flash của hãng khác dùng chân Hot shoe thì cũng khá đơn giản.

Nói chung là Sony thì "hấp dẫn" với dòng MRL. Nhưng chuyển từ DSLR sang MRL sẽ bị khá là khó chịu với cái AF (trừ A6000 thì AF ngon lành). Tuy nhiên, nếu "Chấp nhận" sống chung với lũ thì cũng được ạ. Còn về cái gọi là nhỏ gọn thì Sony giờ cũng chả nhỏ gọn hơn bao nhiêu.

Em đang xài 60d, đang tính đào tẩu qua A77 Mark 2. Anh em nào tư vấn giúp mình về khoản lấy nét,khử noise của A77 II ko ạ. Em cảm ơn nhìu

Mới sang Sony Bác sài thử A6000 trước đi, cũng nhiều cái khác so với Canon lắm đó. Ráng kiếm con len 18-105F4 là chụp tốt.