Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 37 / 37

Chủ đề: Giữa Nikon Df và Sony A7r , nên chọn máy nào ?

Cùng quay được Full HD,4K nhưng đó chỉ là độ phân giải còn chất lượng thì rất khác nhau. Khác biệt lớn nhất khiến máy ảnh không bao giờ quay đẹp bằng máy quay phim nằm ở duy nhất là chiếc cảm biến. Lấy ví dụ là Full HD, trên cùng 1 kích thước thì cảm biến :
    Máy quay chỉ có đúng 2mpx => tận dụng hết số pixels/diện tích => hình ảnh sẽ ít nhiễu ISO, độ sâu màu, tương phản tốt hơn, DR cao hơn và xử lý nhanh hơn (ko phải dùng thuật toán dồn pixels)
    Máy ảnh thì cảm biến có số mpx gấp chục lần cho nên ra phim F HD thì máy ảnh phải dùng thuật toán dồn nhiều điểm ảnh sẽ gây giật, nhiễu, chưa kể bản chất cảm biến nhiều chấm hơn sẽ cho độ sâu màu, DR kém hơn và khử nhiễu ISO kém hơn.
    A7s có 12mpx rất sát 8mpx của phim 4K, ko chênh lệch nhiều như máy ảnh trước với hệ FHD => chất ảnh có thể ko bằng máy quay 4K nhưng cũng ko kém là bao ( thiệt DOF do crop chứ ko dồn pixels )

Tiêu chí của bác chủ thớt có yêu cầu quay phim đâu mà các bác cứ mang cái 4k bốn củng ra chém thế nhỉ Nếu so quay phim thì Df thua chắc vì nó có quay phim đâu.

Bác chủ thớt mà có nhu cầu chụp dịch vụ nhiều còn nên tính đến khoản phụ kiện trang sức mà em nó đòi sau cưới nhé: flash nè, trigger nè... Bác bây giờ lấy D90 đi chụp "linh tinh" và Nex 7 đi chụp "dịch vụ" là biết ngay nhu cầu của mình là gì

Em thì sau một thời gian vác cái dslr đi du lịch thì cũng muốn đổi sang mirrorless, mỗi tội là nhà gái thách cưới cao quá
    Pixel Piper

@ pOywave : Cám ơn bác, em cũng có ý nghĩ như bác nên mới lăn tăn Df.
    @ All : có bác nào đã cầm qua Sony A7 và Nikon Df có thể cho em biết là trong 2 em này, trong cùng điều kiện chụp (thiếu sáng, nâng iso) thì em nào ít noise hơn. Tks.
    Già ham zui... thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi dangphonglan View Post
    @ All : có bác nào đã cầm qua Sony A7 và Nikon Df có thể cho em biết là trong 2 em này, trong cùng điều kiện chụp (thiếu sáng, nâng iso) thì em nào ít noise hơn. Tks.

Tầm ngắm của em cũng 1 trong 2 em trên, cũng đang phân vân như bác chủ. Xin các đàn anh đi trước cho thêm ý kiến. Cám ơn.

Quote Được gửi bởi dangphonglan View Post
    Mình đã xài thử A7, không thích lắm vì cái EVF của nó, nhìn không quen, thấy khó chịu. Vả lại nó nhỏ quá, cầm không đã.

Thế là mình lấy Df, vì nó xài được nhiều lens hơn, và kiểu đẹp hơn.

Đừng lo quá về cái vụ ISO cao, vì nếu phải chụp ISO trên 12,800, hình phần lớn là bỏ đi. Dù la Df hoặc a7 có hỗ trợ ISO cao hơn nữa thì cũng ít xài đến.

Mình không quay phim bao giờ, nên cũng chả cần chức năng quay của Df. Nói đừng cười chứ mình xài qua nhiều máy Canon lắm rồi, cũng chả biết quay phim ở đâu cả, toàn lôi phone ra quay cho lẹ thôi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Em nghĩ bác đang xài cái Nikon cho dịch vụ, cái Sony cho linh tinh. Rồi bác đi hỏi cái nào 2 trong 1???

Bác quất con Df tiếp tục chụp dịch vụ, vì nó vẫn là Nikon.

Rồi bác nâng cấp cho cái sướng linh tinh bằng A7r, cũng vẫn là Sony.

Suy nghĩ lại, có khi câu hỏi chỉ mang tính... giải trí. Sorry bác.
    Được sửa bởi clhm lúc 01:19 PM ngày 03-05-2014
    Gruhhh, Nikon duyên và nợ.

@kevinle4230: Cám ơn câu nói của bác đã phần nào thông não cho em.

@clhm: Quả thật chẳng hiểu ý bác muốn giúp em cái gì ??? Hơn nữa bản thân em không dám đùa hoặc giải trí trong khi mọi người đã cố gắng giúp mình một cách nghiêm túc. Cám ơn bác.
    Già ham zui... thích đủ thứ

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234