Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 27 / 27

Chủ đề: [HÒI] Tại sao khi tăng tốc trên D90 thì hình tối thui....

Quote Được gửi bởi HAI NV View Post
    để khỏi lăn tăn lít tít bác để AV nhé và đẩy iso lên cao cao tý 800-1000 (d90 khử noise tốt) luk chụp nhìn trong Viw thấy tốc lên 60-80 là ổn rùi đó mà ban đêm nên lấy cái 50F1.8 mà shot nhé khẩu to lợi sáng nhé.còn không cứ để file Raw shot xong về kéo sáng nhé là yên tâm liền nen mua thêm 1 cái flash nữa nhé vì đôi luk cần mà đi mượn ng khác dùng ko quen nên hơi khó khi chụp đêm(em bị 1 lần òi do mượn đứa bạn về dùng hem quen nên hình lên vãi chán) sau đó chiến cây Nissin 866.Nói tóm lại chụp đêm thì hơi khó tý tý.
    còn bác đi shot ở biển thì cẩn thận nhé kẻo nó cháy BG tè le lun đó do bác ham xóa phông để khẩu lớn thì ở sau bầu trời nó cháy tè le lun.Đi chụp biển luk ngược sáng cũng nên sắm thêm 1 cây flash nữa nhé để quánh vào mặt mẫu cho nó khỏi bị tối mặt nhé.Kinh nghiệm của em chụp biển là F8 đến F11 cho tốc nó dưới 250 và gắn thêm flassh nữa là hình lên ngon à mà hơi tiếc khi shot chân dung mà cái DOF dày quá cũng hem thích hihiih còn mún DOF mỏng, ngược sáng.............thì đầu tư hơi bị nhìu đó
    bác này nhiều kinh nghiệm quá...thanks bác

Quote Được gửi bởi welldone View Post
    Ko bác ah, em chụp 10-15 thì vẫn okay...chỉ có tăng lên 60-65 thì mới tối thui ah...em đã thử tăng ISO theo nguyên tắc là 2 cái này tỉ lệ thuận..tuy nhiên vẫn vậy...để dùng thêm flash xem sao...hix
    bạn ko hiểu ý mình nói rồi !!!!!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    bạn ko hiểu ý mình nói rồi !!!!!
    vậy bác clear giúp em với nào.....hix

Em xin hỏi vu vơ là có phải bác chụp trong nhà với ánh đèn Neon không ạ?

Quote Được gửi bởi alibooboo View Post
    Em xin hỏi vu vơ là có phải bác chụp trong nhà với ánh đèn Neon không ạ?
    vâng chính xác rồi bác...em chụp với bóng đèn neon...tối qua khi em dùng flash cóc thì okay rồi, nhưng vẫn muốn trao đổi với các bác để nắm rõ hơn...

Thế này bác ạ, đèn neon là ánh sáng không liên tục, chính xác nó là ánh sáng phát theo xung với tần số 50 Hz (đúng bằng tần số của dao động điện xoay chiều). Với tần số đấy, mắt người nhìn không thấy rõ được sự thay đổi, cũng như chụp ảnh với tốc độ thấp. Còn khi chụp với tốc độ cao, có thể bắt trúng vào khoảnh khắc tối, sáng. :D
    Nếu bác để chế độ chụp liên tục, tốc khoảng 1/100 - 1/60 hoặc cao hơn, bấm liền 5, 7 phát thì kiểu gì cũng có phát sáng phát tối.

Quote Được gửi bởi alibooboo View Post
    Thế này bác ạ, đèn neon là ánh sáng không liên tục, chính xác nó là ánh sáng phát theo xung với tần số 50 Hz (đúng bằng tần số của dao động điện xoay chiều). Với tần số đấy, mắt người nhìn không thấy rõ được sự thay đổi, cũng như chụp ảnh với tốc độ thấp. Còn khi chụp với tốc độ cao, có thể bắt trúng vào khoảnh khắc tối, sáng. :D
    Nếu bác để chế độ chụp liên tục, tốc khoảng 1/100 - 1/60 hoặc cao hơn, bấm liền 5, 7 phát thì kiểu gì cũng có phát sáng phát tối.
    thanks bác đã giúp em rõ thêm....bấm 5-7 phát liền thì em chưa thử, nhưng 3-4 phát thì thử rồi...và kết quả là đen thui...nên phải giảm s or dùng flash cóc nếu muốn chụp với s cao....hix

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123