Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Một tấm lòng giữa mùa thi

Một tấm lòng giữa mùa thi

Anh maycatang, thanhcong67, thekids66,... vào nhận báo nhé. Trân trọng tấm lòng của các anh.

"Thuê nhà cho thí sinh ở
    11/07/2011 16:48
    Ông Bùi Ngọc Quang (giữa) cùng TS và sinh viên tình nguyện tại căn nhà thuê trên đường Trần Xuân Soạn, Q.7, TP.HCM - Ảnh: Như Lịch
    Đó là việc làm quen thuộc, bền bỉ suốt 6 năm qua của ông Bùi Ngọc Quang - thành viên của vnphoto.net với nickname “maycatang”.

Chúng tôi đến thăm căn nhà ông Quang thuê cho thí sinh ở miễn phí tại số 119 đường Trần Xuân Soạn, P.Tân Thuận Tây, Q.7, TP.HCM. Lúc đó đang diễn ra tiệc liên hoan trái cây do tình nguyện viên đội hình Quản lý nhà TP.HCM tổ chức nhằm tiễn thí sinh thi xong về quê hoặc chuyển sang những địa điểm mới để tiếp tục thi cử.

Được biết, căn nhà trên ông Quang tìm thuê trong 10 ngày (từ ngày 1-11.7) với giá 6,5 triệu đồng. Mỗi đợt thi, căn nhà này chứa khoảng 50 thí sinh và phụ huynh. Ngoài ra, ông còn mượn thêm 3 căn từ thành viên vnphoto.net cùng một số nhà hảo tâm, giải quyết chỗ ở miễn phí cho hơn 200 lượt thí sinh/đợt.

Thành viên đội Quản lý nhà, bạn Nguyễn Thị Hoa - sinh viên năm thứ tư trường ĐH Tôn Đức Thắng - TP.HCM nói: “Trong nhà thiếu gì, chú Quang nhanh chóng đáp ứng thứ ấy: quạt điện, bóng đèn, chiếu, mền… Chú còn góp kinh phí tổ chức những buổi liên hoan chia tay. Lúc nào chú cũng tạo cảm giác thân thiện cho tụi em”.

Cơ duyên nào khiến người đàn ông lãng du, đam mê nhiếp ảnh trở nên gắn bó với Tiếp sức mùa thi từ năm 2005 đến nay? Ông Quang nhớ lại: “Một hôm đi làm về muộn, tôi nhìn thấy hai em trai ngủ ở vỉa hè. Trời thì bắt đầu chuyển mưa… Tấp vào hỏi, tôi được biết hai anh em đi thuê nhà từ 8 giờ sáng nhưng không tìm được chỗ trọ cho vừa túi tiền eo hẹp”. Sau khi đưa hai thanh niên đó về nhà tá túc, ông Quang tiếp tục giúp đỡ nhiều thí sinh và phụ huynh khác gặp cảnh ngộ tương tự.

Thấy việc ông Quang làm “hay hay”, một số anh em thuộc vnphoto.net cũng xắn tay tham gia, như: Thanhcong67, Thekids66... Nhóm thường tổ chức triển lãm, bán ảnh chụp được hoặc làm sách (năm nay là quyển Sài Gòn đẹp lắm, trong đó maycatang đóng góp 10 bức ảnh) để gây quỹ. Có đợt, nhóm phải dùng đến xe tải để chuyên chở 700 chiếc chiếu, 500 chiếc mền cùng những vật dụng khác giúp thí sinh.

Đi qua nhiều mùa thi, ông Quang cho hay cảm xúc trong ông vẫn nguyên vẹn, vẫn muốn rớt nước mắt khi chứng kiến cảnh đời khốn khó của những bạn trẻ nghèo hiếu học từ nơi xa đến. Một số em phải nhín từng miếng ăn dù phải đối diện kỳ thi căng thẳng. “Điều tôi thấy tâm đắc là nhiều em được tiếp sức đã quay lại tiếp sức cho đàn em. Một người sẽ không làm gì được nhưng đông tay vỗ nên kêu” - ông Quang chia sẻ."

http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20...hi-sinh-o.aspx

Sáng nay em đọc bài báo này trên tờ Thanh Niên buổi sớm, công việc mà anh Quang làm quả rất đáng tự hào.

Thật sung sướng khi mình biết bác ấy, hehe
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Việc làm của bác và các anh trên vnphoto thật là thiết thực giữa cuộc sống này ạh. Em cũng đi tiếp sức mua thi vài lần nên cũng biết dc nhiều hoàn cảnh rất éo le của các bạn thí sinh.

P/s: Con lap bác đang cầm trong tấm hình thiệt là "cà tàng" ấy ạh.:d
    Sony A77 + SAL 16-50 F2.8 + HVL-F58AM

thật cảm động trước tấm lòng chú Quang, qua đây cháu cũng biết chú là nik maycatang từng band nik cháu hihi.
    Chúc chú dồi dào sức khỏe để cống hiến thêm nữa cho đời,cháu cũng tên Quang nhưng chưa làm đc gì có ích cho đời , cháu sẽ cố gắng học tập nơi chú.
    Được sửa bởi BadNumberBoyOld lúc 06:43 PM ngày 13-07-2011 Reason: ghi nhầm nik chú Quang

Quote Được gửi bởi BadNumberBoyOld View Post
    thật cảm động trước tấm lòng chú Quang, qua đây cháu cũng biết chú là nik macatang từng band nik cháu hihi.
    Maycatang bác ơi.Gọi macatang bị treo nick nữa bây giờ

Quote Được gửi bởi ananova03 View Post
    chết pà, cháu ghi thiếu, để sửa lại.

Viết sai chính tả cũng có thể lên cây đó bác chủ ơi ^^

Quote Được gửi bởi ananova03 View Post
    Nói thế làm như tui ác lắm hay sao í.:-) :-) :-)
    Làm BadNumberBoyOld edit lại bài kìa.
    Banned ananova03 nầy trước.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Vừa đưa con trai lên SG thi ĐH, phải biết thông tin này sớm hơn thì có lẽ đã không đến đỗi vất vả và có khi lại được vinh hạnh diện kiến và hầu cà phê bác maycatang nhỉ !

Quote Được gửi bởi lethuan View Post
    Vừa đưa con trai lên SG thi ĐH, phải biết thông tin này sớm hơn thì có lẽ đã không đến đỗi vất vả và có khi lại được vinh hạnh diện kiến và hầu cà phê bác maycatang nhỉ !
    hihihi thì để năm sau . ( e nói đùa thôi ạ, chúc con bác thi thành công cho cả nhà cùng vui )

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng