Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Mẫu Tao Đàn (diễn viên múa)

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Cám ơn bạn đã cho xem hình.
    Tôi thật sự rất thích những dạng ảnh chụp tư nhiên như vầy, không diễn, không chuẩn bị, màu sắc, da dẽ, thật và thật.
    Chuyện đời, ngày càng hiếm cái thật, và người ta cũng không còn thấy cái thật là vừa mắt nữa rồi.
    Thật đâu mà thật, ảnh do sensor capture ra đấy chứ. Nếu lấy chuẩn ảnh trên là thật, vậy thì ảnh các máy khác là giả cả à ? (đặc biệt là máy Sony ?)

2 chủ thớt: bác nên chú ý nhiều hơn về background (đặc biệt nên tránh background kiểu cây cối, hoa lá như mấy hình trên nếu len bác sử hữu ko đủ sức làm blur nó đi). Bác cũng chú ý khai thác tốt hơn các góc đẹp của mẫu, nắn nót hơn trong tạo hình. Ví dụ như ảnh 5 mà bác đưa máy lên cao hơn 1 chút, lấy frame ra rộng hơn 1 chút thì đẹp hơn, còn như ảnh 4 thì dáng mẫu ko được đẹp. Cuối cùng, về hậu kì bác vẫn chưa làm tốt, vì mầu ảnh rất ảm đạm, chưa làm nổi chủ đề lên. Chú ý rằng làm blur background ko phải cách duy nhất làm nổi chủ thế, mà có thể sử dụng mầu sắc đối nghịch (ko nhất thiết phải giảm satur). Nhưng muốn làm được thế mà ko quá lạm dụng PS thì phải từ ngay khi chụp ảnh, bác đã phải nghĩ đến nó rồi.

@llg: cám ơn bác đã quan tâm, rất đồng ý với những lưu ý khi chụp CD mà bác nêu ra, đây là điều cơ bản mà ai muốn chụp CD đẹp cũng phải biết, mình cũng vậy thôi.
    @ all: Như trên đã thanh minh thanh nga với mọi người rồi, trong trường hợp cụ thể này mình đã Potay.com trong chuyện kiểm soát BG vì ko thể chủ động đc nhưng cũng ráng cố gắng chụp, nó giống như khi đi săn gặp con mồi ngon nhưng điều kiện tiếp cận kô thuận lợi, vũ khí có giới hạn mà mình lại ko muốn về tay kô mà!. Đừng Bác nào nói với e là nếu muốn kiểm soát được BG mọi lúc, mọi nơi điều đơn giản là cần có nhiều Obama nhá kẻo Gấu nhà e mà biết nó ứ cho ra Tao đàn chơi nữa.
    Tuy cờ tình cờ gặp nhưng mình thấy đây là Show trình dễn rất hay, mẫu rất chuẩn nên cố gắng đã tận dụng hết điều kiện có thể. mình chụp đâu chỉ có 5 ảnh này, còn khá nhiều hình mà mình thich, những bức như #5 chụp theo như ý bác llg nói cũng có luôn .
    Xin nói luôn để khỏi mất thời giờ các bác (mất công ôn lại các bài cơ bản của nhiếp ảnh), là khi chụp mình đã thấy rõ tình trạng của cái Bg này rồi nhưng vẫn cố chụp và hy vọng về nhà có bùa để xử nên chưa xử lý gì (chỉ crop sơ) rồi lựa post lên 5 hình xem như là cách đặt vấn đề cụ thể để có hướng cho các cao thủ góp ý cho cách làm hậu kỳ loạt ảnh này cho đẹp và cái chính là để rút kinh nghiệm về sau.
    @ llg: Trong loạt ảnh này về màu thì có 2 màu chính là xanh la của BG và mào áo trắng của mẫu thôi nên cách đơn giản kô phải là gảm satur của green gần ra đen (xám) để đối nghịch với màu trắng của mẫu sao?
    Vấn đề mình đang muốn là tìm cách làm nổi Mẫu lên chính BG có sẵn này ( bằng tương phản màu sắc hay as...hay cách nào # nũa?), .
    Rất mong đc thọ giáo các cao thủ. Tks
    Được sửa bởi lhquan lúc 04:11 PM ngày 11-07-2011

Sáng chủ nhật em thấy một bác ở cái hồ nhỏ trước cổng đền Hùng, không biết phải bác lhquan không???!!!! hội "lang thang Tao Đàn" được á....hehe

@ Trong_ Nguyen79: Kô biết có phải mình kô nữa nhưng ý tưởng lập nhóm "lang thang Tao đàn" thì mình ủng hộ cả 2 tay
    Vì ta buồn ta đi lang thang, hết Tao đàn ta tìm chỗ #, )

Cám ơn sự quan tâm của các bác, xin post thêm nhé:

Bác lhquan thử chuyển background thành đen trắng thử xem để chủ đề là màu thì sẽ nổi hơn đó

@ phamty1: mình cũng thủ thêm vài phương án để rút kinh nghiệm:

# 13

@lhquan: Bác cùng Anh Em có lập hội thì vui lòng cho E tham gia để học hỏi với.
    Khi nào off nt E với (0907 678797), Em lưu số Bác rồi!

T4S!
    KHÔNG HỒN!

Có vẻ như khi thay đổi background đã hiệu quả hơn rồi đó Bác

@ dentrangdo: cám ơn nhiệt tình của bạn, gọi là hội nhóm cho vui vậy chứ mình nghĩ nếu có dịp (thường là ság t7, CN), ae nào có nhã hứng thì hẹn giao lưu cfe để có dịp gặp mặt, chia sẻ vói nhau là vui rồi, nếu thấy hợp gu thì hẹn hò tiếp tiếp... thành nhiều tập. Hẹn gặp bạn nhé.
    @ phamty1: cám ơn bạn đã quan tâm, Xử lý vụ BG nói thì đơn giản chứ thích chơi thì cũng nhiều thứ đấy nhỉ)

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng