Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Hỏi về chức năng High ISO Noise Reduction và Long Exposure Noise Reduction

Hỏi về chức năng High ISO Noise Reduction và Long Exposure Noise Reduction

Các bác cho em hỏi một chút về chức năng High ISO Noise Reduction và Long Exposure Noise Reduction của body canon ạ. Thỉnh thoảng chụp để ISO cao hoặc phơi sương đêm có bật 2 chức năng này nhưng thú thật với các bác là em chưa hiểu rõ về nó lắm. Em chỉ hiểu đây là chức năng giảm nhiễu ảnh khi chụp khẩu nhỏ, iso cao hay phơi sáng ... nhưng chưa hiểu rõ về sự khác nhau của 2 chức năng này. Những lần có dùng thì em toàn bật cả 2. Nếu theo cách hiểu của em thì nó làm giảm nhiễu của ảnh nhưng khi bật 2 chức năng này thì nó cũng đồng thời làm giảm các điểm hot pixel. Các bác chỉ giúp cho em với ạ.
    Được sửa bởi annam lúc 12:12 AM ngày 09-07-2011

Nó ghi rõ kìa bác:
    -Một cái là giảm noise khi bác set ở ISO cao tít
    -Một cái là giảm noise khi bác set thời gian cao tít để phơi sáng, mà trong trường hợp này thì ISO phải thấp tịt

Riêng em là em tắt tất tần tật, bật 2 cái này lên ảnh chụp ra lưu lâu lắm

High ISO Noise Reduction: Máy tự động tính toán để triệt tiêu các hot pixel dư thưa, dẫn đến hình sẽ bị mất độ tương phản, mất độ sắc nét. Vì máy chả biết chỗ nào là chi tiết mình cần giữ lại, chỗ nao cần triệt tiêu. Nên turn off, trừ khi bạn chụp báo chí sự kiện cần hình ảnh ngay tức khắc mà không có thời gian để chỉnh sửa, ảnh úp bé bé lên mạng thì chấp nhận được. Trong trường hợp bạn sử dụng HINR thì 1 mẹo mình hay dùng là bạn chụp dư sáng 1 tí, hình sẽ bớt noise hơn

Long Exposure Noise Reduction : Khi phơi sáng lâu bạn sẽ bị noise, nhiệt độ trên sensor do hấp thụ ánh sáng trong 1 thời gian dài sẽ tăng cao --> noise. Chụp phơi sáng muốn khỏi lâu turn off đi, turn on nó xử lý lâu lắm
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

mình sẽ về làm thử như madi xem sao. trước giờ máy toàn để on cả 2 cái

Em cảm ơn các bác. Em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm ạ.

Để thử xem sao, trước giờ em bật cả 2 nên hình nó lưu lâu kinh quá, mà đúng là không thấy nó sắc nét lắm ạh

Em mới dùng cái 60D , ai hướng dẫn e cách tắt mở 2 cái này ở chỗ nào được ko ạ ?

Quote Được gửi bởi annam View Post
    Các bác cho em hỏi một chút về chức năng High ISO Noise Reduction và Long Exposure Noise Reduction của body canon ạ. Thỉnh thoảng chụp để ISO cao hoặc phơi sương đêm có bật 2 chức năng này nhưng thú thật với các bác là em chưa hiểu rõ về nó lắm. Em chỉ hiểu đây là chức năng giảm nhiễu ảnh khi chụp khẩu nhỏ, iso cao hay phơi sáng ... nhưng chưa hiểu rõ về sự khác nhau của 2 chức năng này. Những lần có dùng thì em toàn bật cả 2. Nếu theo cách hiểu của em thì nó làm giảm nhiễu của ảnh nhưng khi bật 2 chức năng này thì nó cũng đồng thời làm giảm các điểm hot pixel. Các bác chỉ giúp cho em với ạ.
    High ISO Noise Reduction dùng để khử noise của ảnh JPEG, nếu chụp RAW thì không có tác dụng gì đâu - Cái này nên bật vì tác dụng rất tốt mà không ảnh hưởng đến thời gian lưu ảnh

Long Exposure Noise Reduction thì khác, nó dùng để khử noise ảnh ở mức phơi sáng lâu (bình thường là trên 5 giây). Khi bật cái này thời gian lưu ảnh sẽ tăng gấp đôi, vd: chụp 5 giây thì phải chờ thêm 5 giây nữa hay 30 giây thì phải chờ thêm 30 giây nữa. Tác dụng của nó cũng rất tốt vì noise được giảm khá rõ so với khi tắt đi.

Trên lý thuyết thì cả 2 cách trên đều không thể giảm hot pixel.

Thảo nào hôm kia em chụp phơi đêm thấy máy nó xử lý chậm hẳn. Tks các bác.
    Còn Gà Lắm...

Long Exposure Noise reduction hoạt động theo nguyên tắc là sau khi chụp, máy sẽ đóng lại và chụp tối bằng thời gian chụp tấm trước, sau đó đo 2 tấm xem có dư noise chỗ nào thì delete. Vì vậy nếu bạn phơi 20 giây, thì máy phải xử lý thêm 20 giây nữa. Nếu bạn chụp 10 phút, thì máy chạy tiếp 10 phút. Khi mình phơi đêm thì xài ISO 50 đến 100, nên không cần xài đến function này.
    Gear còn đang thiếu vài món.