Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Negative Feedback "Ngược": Các bác cho phía phục vụ chúng em được xả xi tress nhé!!!!

Negative Feedback "Ngược": Các bác cho phía phục vụ chúng em được xả xi tress nhé!!!!

Thưa các bác,

Tâm tư này của cá nhân em thôi, tuy nhiên do có mỗi một nick tên shop trên này nên em dùng tạm. Với một chút ý định nhỏ thôi: Mong các bác khi đi mua hàng hay dùng dịch vụ mua bán online hiểu để đỡ gây những ức chế cho phía các cửa hàng.
    Bên cạnh hàng trăm, hàng ngàn lần nhận sự chia sẻ từ anh em khách hàng còn những chuyện đáng tiếc (buồn) như thế này:

1- Câu chuyện thứ nhất:
    Gần đây thôi, ngày 05.07.2011, sau khi nhận được ĐT, SMS một bác khách hàng.
    Yêu cầu: Mua chiếc loại mới, bh 12 tháng.
    Chính em là người xử lí thông tin, check lens và cho người dán tem bảo hành, chuyển đi.
    Địa điểm đến khá xa shop: trên 13-15km (phía Mỹ đình 2).
    Hôm nay mới thấy em lens vẫn ở shop và hỏi thì được biết nguyên nhân:
    "Bác khách nói không có mùi nhựa" ?!?!
    Em chỉ dám nhắn một tin nhắc nhở nhẹ và khẳng định lần nữa là lens mới.
    (Vì lí do tế nhị em Edit lại chuyện 1 chút xíu)

2- Câu chuyện thứ 2:
    Cách đây cũng hơn 1 năm, cũng một đơn hàng từ xa, SMS qua lại rất chi tiết, đại loại có "....tôi sẽ mua "thử" chiếc chân máy để xem dịch vụ của GDD thế nào lần sau dùng tiếp..." (nghe đã thấy có vẻ ko ổn).
    Chú chuyển hàng đi giữa trưa trời nắng, nhễ nhại mồ hôi.
    Gặp khách thì chú này ĐT ngược cho em và chuyển máy cho khách. Nội dung "nhìn chân có vết lõm phần mút. Nếu anh bớt 150ngàn hay 100 ngàn thì lấy tạm" .
    Em quyết định cho cầm về sau khi đã cố giải thích hết khả năng.
    Xin giải thích: vết được gọi là "lõm" là phần mút của tay cầm chân BENRO550EX...
    Chân máy có bao giờ là dùng rồi đâu, chênh bao nhiêu đâu mà cửa hàng thâu lại.
    Hơn nữa chúng em có nguyên 2 dàn trưng bày cho khách thử. Khi mua luôn lấy mới.

3- Câu chuyện thứ 3 (hơi buồn...):
    Cái này cũng xảy ra lâu lâu, với một thành viên VNPhoto tại SG, chú này nhỏ tuổi (tầm 23-24 tuổi) nên em chịu thiệt.
    Số là hồi đó chúng em có dịch vụ ship hàng và thanh toán ở đầu nhận hàng và miễn cả hai loại phí gửi hàng và thu tiền.
    Món hàng gửi đi là: Canon EOS 40d hàng mới, bh 12 tháng.
    Bản thân bạn này cũng có 1 chiếc EOS 40d đang dùng, khi mua nói là muốn đổi thành mới dùng cho sướng...:((
    Sau khi bên giao hàng giao gói hàng, bạn này loay hoay lắp thử trước nhan viên giao hàng và sau hơn 5 phút báo lại cho bên bán (Em trực tiếp nghe DT): "máy bị sước finder" (chính là tấm kính mờ mà dùng tay tháo được trong hộp gương máy).
    Tình huống này em tưởng tượng ra nhưng chưa gặp lần nào.
    Bạn này cũng là người hay nghịch và chuyên gia "phá". Em biết vì trí nhớ em thuộc loại hơi....dai. )

4- Câu chuyện thứ 4 (Đặc biệt li kì):
    Một lần xuýt "bay" một chiếc Honda SCR cạnh cửa hàng em. Bác nhà bên nói "Vừa thấy hai chú thanh niên ngồi trên chiếc xe đó, có đeo túi máy ảnh". Hỏi lại hóa ra hai khách đến hỏi lau ống kính nhưng chưa lau.
    Vụ này em ngượng với mấy bác hàng xóm quá!!!

5- Câu chuyện thứ 5, thứ 6 và chưa là cuối cùng:
    * Một số lần chúng em bị hù: "Thế có thích tôi/tao (sorry, em ko dám nói sai) lên các forum cho một bài hay không? (Đại loại thế).
    * Một số lần khác: đã nhắc nhở khách là hàng mới chúng em không mở xem và không thử. Rồi, mua luôn chứ. Sau khi bắn phá một hồi (thường với lens) và lí do đơn giản..."đi rút tiền".
    * Một số lần khác: Khi thì cây thẻ 4Gb, 8Gb, khi thì thẻ 16Gb, khi thì viên pin...lắp thử cho khách và sau đó quên. Cũng không được trả lại.
    Cái này không tránh được vì nhu cầu thử chúng em đáp ứng với tất cả các khách hàng.
    * Một số lần những vật nho nhỏ: mặt bích chân máy thỉnh thoảng bị "hao" 1 vài chiếc. Chắc là các bác dùng bị rơi khó mua lại nên qua chỗ em "nhặt" cho nhanh. ........v v và v v...

Chuyện sẽ còn dài nếu như em có thời gian.
    Tạm thời em xin chỉ dẫn những chuyện tiêu biểu em nhớ rõ.

Mặc dù hiểu là người bán hàng cần phải Kiên trì, Chịu đựng....đôi khi phải nhịn....tất cả để phục vụ khách (ai bảo làm người bán hàng ).

Tuy nhiên nếu không có những chuyện đáng buồn, đáng tiếc như thế chắc chắn người bán hàng chúng em sẽ tận tình hơn nhiều nữa.

Cái này em đã nói là chuyện cá nhân, cũng là để xả stress vì rất lâu em không vô VNPhoto post bài rồi.

Các bác chia sẻ thì cho chút comment cho vui.

Các bác có đóng góp gì cho phía shop Giang Duy Đạt về dịch vụ hay gì khác xin gửi Email: Giangduydat@yahoo.com hoặc phone cho số ĐT có trên Website chúng em.
    Chúng em luôn có hồi đáp kịp thời.

Vui lòng không nhắc ở đây làm loãng chỗ xả xi-tress của em.
    Được thế em cảm ơn lắm lắm.

Thân

Duy Huân.
    Được sửa bởi giangduydat lúc 09:12 PM ngày 07-07-2011

Ở câu chuyện thứ 4 em bổ xung chi tiết:

-Xe được dựng trước đó chưa đầy 10 phút,
    - Khi phát hiện bị toét ổ khóa từ là sau lúc hai "khách hàng" kia đi thì bác khách nhà bên ra xe phát hiện.

Làm dâu trăm họ quả là mệt, đâu cái điền ! :-D
    Em cũng làm về dịch vụ nên hiểu và thông cảm cho bác chủ . Mong bác xả xì trét xong thì lại tiếp tục nhiệt tình phục vụ và chịu đựng các thượng đế nhé ! :-D

Em thì chỉ trao đổi vài món cá nhân mà nhiều lúc cũng bực mình, có một số bác có tư tưởng "kì cục" quá. Bác bán buôn mà ngày nào cũng gặp người như vậy chắc ức chế lâu dài, kìm nén cẩn thận sinh bệnh

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Làm dâu trăm họ quả là mệt, đâu cái điền ! :-D
    Em cũng làm về dịch vụ nên hiểu và thông cảm cho bác chủ . Mong bác xả xì trét xong thì lại tiếp tục nhiệt tình phục vụ và chịu đựng các thượng đế nhé ! :-D
    Vâng,
    Thực ra số đông vẫn là ổn bác ạ.
    Tuy nhiên như một vĩ nhân nào đã nói đại loại là:
    "chỉ 5% khách hàng khó chịu mang lại 90% sự bực mình cho người bán hàng".
    Em nhớ không chính xác lắm.

Quote Được gửi bởi Mactinos View Post
    Em thì chỉ trao đổi vài món cá nhân mà nhiều lúc cũng bực mình, có một số bác có tư tưởng "kì cục" quá. Bác bán buôn mà ngày nào cũng gặp người như vậy chắc ức chế lâu dài, kìm nén cẩn thận sinh bệnh
    Dạ, cũng do lo xa cho sức khỏe mà em cũng có ý định chuyển nghề bác ạ.
    Đang tìm một công việc ít ức chế và áp lực hơn mà cả năm nay rồi chưa ra bác ơi. :((

Tôi hoàn toàn hiểu và thông cảm với bạn! Tôi đã từng sống 18 năm với nghề mua bán và sửa chửa điện tử ( tivi, video,...). Đã từng mệt mỏi với số ít khách hàng khó tính và chơi chiêu này nọ
    Canon 30D

Nói đến mặt bích chân máy em mới tủi thân, cả em và công ty em phải có đến 5 cái chân ko có mặt bích, hiện giờ một đống tripod xịn mà cả công ty phải dùng cái Konica khuyến mại rởm, nhìn đống ballhead không có bích em thấy tiếc xót cả ruột, không biết mua ở đâu được cái đấy bây giờ các bác nhỉ?
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

em lâu lâu bán 1 món mà nhiều khi cũng gặp lắm chuyện bực lắm.
    Nhưn gần đây nhất là bán con fz30, khách tới coi. vừa cầm máy là chê, nhưng lại ko về, coi tới coi lui, chép vô vi tính coi hình tè le đủ kiểu, gần 2 h, rồi lại nói quên mang tiền, e thật hết biết cha nội này.

he he . em cũng có nhiều lần bực mình khi buôn bán dù em chỉ là "cò con" , xài chán chê xong bán lại chứ ko làm ăn lớn gì.

lần buồn nhất là bán 1 cái máy , cũng dạng còi thôi, chả phải hàng đỉnh gì, lúc đăng lên thì có 4 bác gọi đặt gạch, trong đó có 1 người bạn (cũng ko thân mấy). bác này gọi tới sau nhưng nể tình bác ấy cũng cao tuổi, em để cho bác ấy, rồi em còn bán với giá rẻ hơn công bố và tặng thêm 1 số linh kiện, phim, v.v... cuối cùng bác ấy ko hài lòng, mà thà rằng bác ấy gọi điện lại nói thẳng , đằng này bác ấy lại lên blog nói này nói nọ, cứ như là dân teen vậy, em vào comment đính chính thì bác thẳng tay xóa comment hết lần này tới lần khác, em đến là bó tay :|

còn những chuyện hẹn gặp đã đời, sờ mó đủ kiểu, xong tìm cớ chê ỏng chê eo rồi lượn thì em gặp hoài.

May là em buôn bán gặp toàn mấy bác hiền lành giao dịch nhanh gọn , hy vọng k có trường hợp nào khó xử , 1 vài lần em nhờ mấy ông bạn mua dùm đồ ở HN mà nhiều lúc thấy ngại , hẹn qua hẹn lại 3-4 lần mới GD đc :( , mà mua kiểu ck rồi chuyển hàng thì em k dám ......
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng