Trang 4 / 103 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 1028

Chủ đề: Topic nâng cao kỹ thuật chụp chân dung Pentax - Part 1

oversea và mujahideen thêm số vào bức hình để dễ bình luận nhé.
    #13: rất chuẩn bác ạ. Về màu sắc thì mình thích nó tươi hơn 1 chút thì hay hơn.
    @oversea: ống kính chụp lên màu đẹp nhưng người mẫu nhìn đi đâu không biết, đôi khi setup chụp cái gì nếu để nhánh hoa trước mặt như vậy thì mẫu nên nhìn vào hoa. Nên chọn góc máy phù hợp hơn, góc này mình thấy chưa thật sự đẹp.
    @mujahideen: tấm này của em nhìn vào giống lưu niệm hơn là 1 tấm ảnh chân dung, cảnh đẹp nhưng màu chưa đẹp, về phần mẫu thì ăn mặc hơi rườm rà, đội nón như vậy rất dễ làm tối mặt, thế đứng cũng không có nét dịu dàng, khuôn mặt chưa thể hiện cảm nhận với thiên nhiên.

Các cụ ơi.

Các cụ đọc tiêu chí hộ em cái đã ạ, lại bắn liên thanh ảnh rồi, mỗi cụ một ảnh, mỗi post một ảnh thôi ạ. Thế này thì nó lại biến thành cái thớt 200 trang bên kia mất thôi.

Các cụ sửa và đánh số lại đi rồi ta tiếp tục nhé, muốn nghiêm túc thì phải theo quy tắc đã các cụ ạ.

Hình #13 khá ok chỉ bị vướng phần tóc mẫu rối quá và bg cũng không đẹp lắm. Tuy nhiên ngoài việc mẫu rất ăn hình thì mình thấy không ấn tượng lắm, chỉ vậy thôi ạ.

Các cụ cứ đưa ảnh lên tiếp và đánh số thứ tự nhé, cảm ơn các cụ

Ảnh mình chụp bằng K5/DA55/Metz48/indoor. Flash đánh trần để không ảnh hưởng đến mắt bé, tuy nhiên bé ngọ ngoạy rất dữ vì thế mình chuyển sang chế độ AF-C để bắn kiểu phóng sự. Rất may phòng đủ sáng nên DA55 làm việc khá hoàn hảo.

#14: Chụp em bé mà nhỏ như vậy mà dùng ống fix rất khó chụp. Nếu là mình thì chắc mình sẽ chọn 1 ống zoom cỡ 50-135 và kết hợp 2-3 cây đèn đánh trần hoặc đánh vào tấm hắc sáng. Tấm này ánh sáng tốt nhưng tính thể hiện chưa cao. Không thấy rõ mặt bé và cả mẹ bé nữa. Pose chưa chuẩn lắm. Mẹ và bé mặc đồ không được ăn ý lắm thì phải. Theo mình nếu có thể nên đưa ra 1 số ý kiến về đồ đạc cũng như setup pose cho tốt. Dù gì đây cũng là 1 mảng rất khó nếu không có sự hợp tác của bé(khóc, không chịu chụp, không thích ngồi yên,...(

Em thấy chụp chân dung đúng là khó xơi,off chân dung lại đi để em được hoc hỏi!
    16

thks những lời góp ý nhận xét của các cụ :x vào đây newbie như bọn em rút ra được ối kinh nghiệm chinh chiến )

tấm .15 của cụ binhnt21 nhìn hay quá, đôi mắt và tư thế pose của mẫu nhí rất có hồn :X

em xin góp 1 tấm chụp ở 1 girl xóa phông ở Vincom nữa để các cụ chỉ giáo, k20d + M 50 1.7, ánh sáng ban ngày ko đụng chạm gì thêm

.17.
    Được sửa bởi [A]pu_pham lúc 09:45 AM ngày 08-07-2011

Mình có vài góp ý chung cho thread này- BMT cũng nêu rất rõ trong tiêu chí, để anh em hứng thú khi post hay bình ảnh:

1. Post ảnh: mỗi người chọn chỉ 1 tấm trong 3-4 ngày. Và ảnh được chọn là tấm ưng ý nhất của mình.

2. Chất lượng ảnh: Ảnh có chất lượng cao, đầu tư retouch kỹ lưỡng để nhằm chia sẻ kỹ năng "làm" ảnh. Nhấn mạnh về Kỹ Thuật trong setup-pose- retouch.

. Lạm bàn chút: Các cụ post ảnh xấu, không retouch lên và bảo comment... thì comment gì nổi. Và cụ nào cảm thấy cần tìm hiểu thêm cứ pm cho em, em gửi tài liệu tiếng Việt về Nhiếp ảnh số cho các cụ học căn bản.

3. Bình ảnh: các cụ muốn bình ảnh, ít nhất các cụ phải Biết Chụp Ảnh coi cho được, và Đọc Ảnh cái đã. Ít nhất các cụ phải nắm cơ bản về Ánh Sáng- Bố Cục- Màu- Sắc. Xong hết các thứ trên thì mới tới Nghĩa ảnh. Cái Nghĩa của ảnh nó cảm tính nhưng không thể không có những lệ của nó. Trong ảnh loại Chụp Mẫu Sắp Đặt này, rất rất khó lột được ý nghĩ- tính cách của người mẫu- vì Diễn mà. Thế nên em nghĩ khi bình ảnh nên xoay quanh Ánh Sáng- Bố Cục- Màu- Sắc thôi, còn ý nghĩa thì nên miễn bàn trong Thread này.

. Lạm bàn chút:
    - Bình cái ảnh xấu nó dễ lắm, có khi chỉ thấy chả ai đả động thì tự mình biết ảnh mình tới cỡ nào rồi. Còn ảnh đẹp phải xem cả buổi, khi bình chăm chút câu- chữ cho rõ nghĩa. Thế nên mong các cụ Bình ảnh cẩn thận.

- Bình phải có căn cứ rõ ràng không cảm tính, không hồ đồ.

4. Dẹp rác: vì là Topic nâng cao kỹ thuật chụp chân dung, nên phải có quy chế riêng cho Thread này trong việc xóa ảnh- comment spam. Theo mình, mình đề nghị Chủ Topic cập nhật lên trang 1 thường xuyên những ảnh đẹp nhất+ comment theo nó chia sẻ kỹ thuật để anh em tiện theo dõi.

Chụp ảnh- Bình ảnh theo tôi đều rất khó. Tôi ảnh kém bình dở, hồi trưa cũng vào hăng hái post nhưng nhìn lại ảnh mình tệ quá+ sai tiêu chí và nội quy nên đã xóa cả rồi. Và cũng đã cảm thấy có gì đó không ổn trong thread.

Vài lời mạo muội, và mong chủ nhà cố gắng duy trì cho anh em học hỏi.

Và cũng xin phép các bác, sau comment này em sẽ chính nhập phe Phá- chuyên bình ảnh xấu và đả phá những comment vớ vẩn vô căn cứ.
    Được sửa bởi saohom lúc 11:52 PM ngày 07-07-2011

14.

Ảnh cụ Sea, không phải của mình nhé. Ánh sáng của cụ rất đẹp ạ. Mình đặc biệt thích nhìn ảnh có xương quai xanh con gái và tý ẩn hiện của khe vòng một, trông rất gơi cảm mặc dù có khi mẫu không sexy lắm.

Về hậu kỳ hình như cụ không chấm da ở vùng mắt (hai bên luôn)? Về bố cục thì góc này mình có cảm giác trán mẫu hơi bị bẹt lại một chút. Và hơi dư cái lá bên phải ảnh, có lẽ dịch máy sáng 1 góc 20 sẽ khác đi ạ.

15. của cụ Mujahideen

Ảnh của cụ nếu chụp chơi thì là một tấm ảnh không đạt, nếu chụp thương mại thì là ảnh hỏng hoàn toàn. Nếu cụ cứng PS cũng vẫn có thể kéo ánh sáng trên mặt mẫu để cứu vớt tấm ảnh, nhưng mình thành thật góp ý là cụ đừng nên đưa cho khách hàng. Cái thiếu của tấm ảnh này là 1 tấm hắt sáng hoặc đèn flash. đi chụp ngoại cảnh, nhất là biển núi hay hoàng hôn bình minh gì đó, nếu không có hai trợ thủ này thì các cụ chỉ nên chụp duy nhất một chiều thuận sáng thôi, đừng cố gắng chụp ngược sáng làm gì.

Thật ra nếu bí quá thì các cụ xé bao thuốc lá làm tản sáng flash cóc cũng được mà.

15.

Ảnh cụ mình thích, góc mặt rất đẹp, ánh sáng cũng rất đẹp. Mình không biết cụ chụp thông số như thế nào, lens gì máy gì, nếu có thể cụ bổ sung nhé.

Về bố cục nếu là mình chắc mình sẽ lấy rộng hơn 1 chút, lấy hết khuỷu tay bé và nếu có thể sẽ lấy thêm một ít ngoại cảnh. Tấm này bố cục khá chặt nhưng vô tình đã "tống giam" ánh nhìn cùa bé lại.

Ảnh cụ có lẽ muốn thiên về hướng chân dung đặc tả, đặc biệt thể loại này PS hậu kỳ phải rất cứng vì da dẻ như thế nào nó đều lên hết cả. Em bé tuy da rất đẹp nhưng vẫn bị lỗi ở khóe miệng và gò má chỗ chống tay vào. Về tổng thể thì mình thấy ảnh hơi thiếu sáng, nhưng cái này not sure vì mình đang dùng màn hình chỉnh ảnh để xem, có thể với LCD thì nó sẽ đủ sáng.

16.

Ảnh của cụ để tay chân bé trầy trụa nhìn rất tội nghiệp, ngực thì nổi mẫn đỏ một mảng. Ảnh out net, đo sáng sai, không hậu kỳ. Tổng thể là ảnh không đạt. Nếu cụ thích chụp trẻ em, đặc biệt là chụp các cháu nhà, nên cố đầu tư đèn flash. Đầu tiên cứ bài đèn oánh trần nhìn chính diện thực hành là đủ đẹp rồi. Cụ cứ thử đi và sẽ thấy bất ngờ với kết quả của nó. Còn nếu cụ thích kiểu ảnh lem luốc như chân dung đời thường đường phố thì mình không có ý kiến, he he.

17.

Ánh sáng cụ dùng là loại ánh sáng đẹp nhất của ảnh chân dung rồi, mình cũng sẽ dùng loại ánh sáng đó trong trường hợp này.

Về hậu kỳ thì có lẽ cụ sharpen hơi quá tay, da mẫu nhìn rất gai góc chỗ vùng shadow và tóc đã bị xơ lại gần hết. Mình góp ý là cụ nên dùng 2 layer, layer 1 để làm sắc nét ảnh (mắt, da,...), 2 để nguyên. Sau đó dùng layer mask bôi đi những vùng tóc hoặc vùng da bị sharp quá mức trên layer 1.

Về bố cục thì cá nhân mình không thích kiểu bố cục cắt ngang đầu mẩu trong khung vuông. Nếu đã ngang thì ngang hẳn để lấy ngoại cảnh, còn không thì xoay máy chụp dọc để lấy bả vai cho tới phần xương quai xanh là hợp nhất.

PS: Cảm ơn anh saohom đã có mấy ý kiến rất thực tế
    Được sửa bởi banhmitrung lúc 12:36 AM ngày 08-07-2011

Trang 4 / 103 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454 ... Cuối cùngCuối cùng