Trang 3 / 103 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 1028

Chủ đề: Topic nâng cao kỹ thuật chụp chân dung Pentax - Part 1

Quote Được gửi bởi [A]pu_pham View Post

em cũng xin đưa ra 1 tấm chân dung e chụp trên rừng quốc gia Ba vì, dùng tele 80-320mm để bắn, hôm đó thời tiết khá âm u và nhiều sương mù, e set ISO 200 1/90s + tấm hắt sáng phả thẳng vào mặt model các cụ ạ ^^
    11.
    Với cá nhân mình thì đây là 1 tấm chân dung đẹp. Tuy ánh sáng không có gì đặc biệt và cụ chọn góc mặt không hoàn hảo lắm nhưng nụ cười tươi tắn của mẫu đã kéo lại tất cả. Nền xanh đằng sau xóa vừa đủ và lấm chấm mấy điểm màu trông rất thích.

Chụp xong tấm này chắc cụ vui mà mẫu cũng thích, có thể lấy làm hình nền máy tính hay điện thoại được, thế là chân dung thành công rồi. Cảm ơn cụ.

Nếu có gì để góp ý thêm thì cụ có thể cho mẫu lùi lại một chút, lấy rộng hơn về phần bên trái ảnh để có frame, tiền cảnh, hậu cảnh.

Em xin tham gia chủ đề này vì em rất thích chân dung ạ:D
    Hình này em chụp bằng lens 70 ltd ở Hồ Gươm trong 1 buổi sáng đẹp trời đã khá lâu rồi ^^

Tốc: 1/250
    Khẩu: 2.4

IMGP0293 by hungld.is, on Flickr
    Được sửa bởi ledohung lúc 07:55 PM ngày 06-07-2011

Topic này hay đó Trứng ơi. Tuy mình chỉ ưa kiểu chân dung bất chợt nhưng lâu lâu ngứa mồm cho vào comment nhé.

Em rất gà mờ về chân dung, nay đọc topic này học hỏi được rất nhiều. Thật phúc đức cho nhà Pentax khi thấy cao thủ chân dung nhiều như mây!!! Cảm ơn banhmitrung nhiều.

Quote Được gửi bởi ledohung View Post
    Em xin tham gia chủ đề này vì em rất thích chân dung ạ:D
    Hình này em chụp bằng lens 70 ltd ở Hồ Gươm trong 1 buổi sáng đẹp trời đã khá lâu rồi ^^

Tốc: 1/250
    Khẩu: 2.4

Cũng giống cụ 11. Bokeh xoáy rất đẹp, ánh sáng ngược nổi màu tóc trông rất hấp dẫn, nhưng cụ chọn góc mặt tệ quá nên nhấn mạnh thêm khuyết điểm chỗ mũi của mẫu. Chỉ một chi tiết nhỏ thôi nhưng nó làm hỏng mất bức ảnh. Lần sau cụ thử chụp khi mẫu hơi cúi cằm xuống xem thế nào.

Chú ý là phản ứng tự nhiên của người mẫu không chuyên (tức là những mẫu không biết cách phô bày những điểm mạnh trên khuôn mặt của mình trước ống kính) thì hay ngước cằm lên khi chụp ảnh. Rất dễ lộ khuyết điểm mũi và làm mắt bé lại. Các cụ chụp nhớ nhắc mẫu hạ cằm xuống ưỡn ngực ra và vểnh mông lên nhé.

@giathông: ặc anh xưng em làm em hãi quá ạ ). Anh và anh saohom cứ thoải mái bình luận đi ạ.

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Cũng giống cụ 11. Bokeh xoáy rất đẹp, ánh sáng ngược nổi màu tóc trông rất hấp dẫn, nhưng cụ chọn góc mặt tệ quá nên nhấn mạnh thêm khuyết điểm chỗ mũi của mẫu. Chỉ một chi tiết nhỏ thôi nhưng nó làm hỏng mất bức ảnh. Lần sau cụ thử chụp khi mẫu hơi cúi cằm xuống xem thế nào.

Chú ý là phản ứng tự nhiên của người mẫu không chuyên (tức là những mẫu không biết cách phô bày những điểm mạnh trên khuôn mặt của mình trước ống kính) thì hay ngước cằm lên khi chụp ảnh. Rất dễ lộ khuyết điểm mũi và làm mắt bé lại. Các cụ chụp nhớ nhắc mẫu hạ cằm xuống ưỡn ngực ra và vểnh mông lên nhé.
    #13 Em tiếp thu ý kiến của bác:D, post thêm tấm tiếp theo ạ

IMGP0154 copy by hungld.is, on Flickr

Các cụ nã liên thanh ghê quá, nhà em thập thò nãy giờ cũng cố gắng chen chân vào post cái ảnh. Em chụp chân dung đã...ít mà lại toàn với đồ Canon, ảnh dưới đây coi như là chân dung đầu tiên với Pentax.

Untitled by over the sea, on Flickr

Bó đì K20D, lens 70 f2.4 @2.4 1/400 EV+1. Xử lí file Raw, WB 4500 K...
    Được sửa bởi o v e r s e a s lúc 04:30 PM ngày 07-07-2011

Quote Được gửi bởi o v e r s e a s View Post
    Các cụ nã liên thanh ghê quá, nhà em thập thò nãy giờ cũng cố gắng chen chân vào post cái ảnh. Em chụp chân dung đã...ít mà lại toàn với đồ Canon, ảnh dưới đây coi như là chân dung đầu tiên với Pentax.

Untitled by over the sea, on Flickr

Bó đì K20D, lens 70 f2.4 @2.4 1/400 EV+1. Xử lí file Raw, WB 4500 K...
    Nhìn đã mắt quá bác ơi@-), bác làm da mịn hơn tí nữa thì nuột :X

e có 1 tấm cơm nguội, vì đo sáng ko chính xác nên mặt mẫu hơi tối, đang tìm đường học PS thêm
    đôi khi chân dung ko phải cứ xóa font mù mịt là đẹp, nếu cảnh đẹp mà ta bỏ qua mất thì cũng phí

Được sửa bởi mujahideen lúc 08:37 PM ngày 07-07-2011

oversea và mujahideen thêm số vào bức hình để dễ bình luận nhé.
    #13: rất chuẩn bác ạ. Về màu sắc thì mình thích nó tươi hơn 1 chút thì hay hơn.
    @oversea: ống kính chụp lên màu đẹp nhưng người mẫu nhìn đi đâu không biết, đôi khi setup chụp cái gì nếu để nhánh hoa trước mặt như vậy thì mẫu nên nhìn vào hoa. Nên chọn góc máy phù hợp hơn, góc này mình thấy chưa thật sự đẹp.
    @mujahideen: tấm này của em nhìn vào giống lưu niệm hơn là 1 tấm ảnh chân dung, cảnh đẹp nhưng màu chưa đẹp, về phần mẫu thì ăn mặc hơi rườm rà, đội nón như vậy rất dễ làm tối mặt, thế đứng cũng không có nét dịu dàng, khuôn mặt chưa thể hiện cảm nhận với thiên nhiên.

Trang 3 / 103 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng