Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Câu chuyện nghệ thuật…

Câu chuyện nghệ thuật…

Em có điều này khá là bức cái cúc áo, nói ra thì sợ các bác cười là đồ dở hơi, vẽ chuyện, đồ hâm…
    … Nhưng không thể không nói các bác ạ…
    Chúng mình đi chụp ảnh, để bắt lấy những cái đẹp của thiên nhiên, con người, cuộc sống… thỉnh thoảng chau mày khi lọt vào khung hình nào là rác, nào là dây điện… mà vì sơ ý ta ghi lại luôn, về nhà phải “clone” ảnh đổ mồ hôi hột (nếu ảnh có bố cục, ánh sáng đẹp, chứ xấu thì xóa luôn cho rồi)

Thực tế là chúng ta cũng góp phần làm xấu mỹ quan thiên nhiên đấy các bác ạ, có thể là do cố ý hoặc vô tình. Mình ăn cái bánh, uống chai nước, ăn cá hộp vv… rồi “gởi gắm” lại vùng đất cho ta ảnh đẹp ấy những rác thải ấy. Hôm nọ em đi với bác Thanhcong67 chụp ảnh bình minh ở Trị An, một người anh nhiếp ảnh rất là chu đáo, lo cho đàn em từng cái bánh, cây kem đánh răng, chai nước... (em út xấu hổ quá, hic hic…). Uống xong hộp sữa, em để ở dưới đất định bụng lát nữa chụp ảnh xong sẽ thu gom lại rồi kiếm thùng rác nào đó sau này để vứt, thế mà mãi mê tìm vị trí chụp nên cuối cùng quên mất, lúc về em để ý trong cái bao nylon của anh Tiến đã gói gém cẩn thận bao giấy, hộp giấy đã dùng đó lại treo vào xe…

Thực tình là em không cố ý để rác bẩn lại những nơi đã đi qua, nhưng nghĩ lại thấy hổ thẹn quá. Mang tiếng đi làm nghệ thuật (hay nghệ thực ?) mà lại làm xấu đi bộ mặt của thiên nhiên. Và thực tế có bạn cho chúng mình là nghệ sĩ nên cách ăn lối sống cũng phải nghệ sĩ chút, nghĩa là đi đến đâu ăn uống xả rác bừa bãi đến đó…

Em sẽ rút kinh nghiệm, sau này đi đâu cũng phải thủ sẵn cái bao nilon để gom góp những thứ rác thải của mình, làm như vậy lần sau đến người ta còn niềm nở cho vào chụp ảnh tiếp chứ, hén các bác!

Đôi dòng tâm sự, các bác nào hay xả rác đừng uýnh em tội nghiệp, hic hic… :thua:

Quote Được gửi bởi ttnghi
    Em có điều này khá là bức cái cúc áo, nói ra thì sợ các bác cười là đồ dở hơi, vẽ chuyện, đồ hâm…
    … Nhưng không thể không nói các bác ạ…
    Chúng mình đi chụp ảnh, để bắt lấy những cái đẹp của thiên nhiên, con người, cuộc sống… thỉnh thoảng chau mày khi lọt vào khung hình nào là rác, nào là dây điện… mà vì sơ ý ta ghi lại luôn, về nhà phải “clone” ảnh đổ mồ hôi hột (nếu ảnh có bố cục, ánh sáng đẹp, chứ xấu thì xóa luôn cho rồi)

Thực tế là chúng ta cũng góp phần làm xấu mỹ quan thiên nhiên đấy các bác ạ, có thể là do cố ý hoặc vô tình. Mình ăn cái bánh, uống chai nước, ăn cá hộp vv… rồi “gởi gắm” lại vùng đất cho ta ảnh đẹp ấy những rác thải ấy. Hôm nọ em đi với bác Thanhcong67 chụp ảnh bình minh ở Trị An, một người anh nhiếp ảnh rất là chu đáo, lo cho đàn em từng cái bánh, cây kem đánh răng, chai nước... (em út xấu hổ quá, hic hic…). Uống xong hộp sữa, em để ở dưới đất định bụng lát nữa chụp ảnh xong sẽ thu gom lại rồi kiếm thùng rác nào đó sau này để vứt, thế mà mãi mê tìm vị trí chụp nên cuối cùng quên mất, lúc về em để ý trong cái bao nylon của anh Tiến đã gói gém cẩn thận bao giấy, hộp giấy đã dùng đó lại treo vào xe…

Thực tình là em không cố ý để rác bẩn lại những nơi đã đi qua, nhưng nghĩ lại thấy hổ thẹn quá. Mang tiếng đi làm nghệ thuật (hay nghệ thực ?) mà lại làm xấu đi bộ mặt của thiên nhiên. Và thực tế có bạn cho chúng mình là nghệ sĩ nên cách ăn lối sống cũng phải nghệ sĩ chút, nghĩa là đi đến đâu ăn uống xả rác bừa bãi đến đó…

Em sẽ rút kinh nghiệm, sau này đi đâu cũng phải thủ sẵn cái bao nilon để gom góp những thứ rác thải của mình, làm như vậy lần sau đến người ta còn niềm nở cho vào chụp ảnh tiếp chứ, hén các bác!

Đôi dòng tâm sự, các bác nào hay xả rác đừng uýnh em tội nghiệp, hic hic… :thua:
    Hoan hô ttnghi đã chân tình "thú tội". Một khi nhận biết và bộc bạch tội lỗi của mình, tôi tin rằng ttnghi là một người rất ưh là đàng hoàng, hoan hô một lần nữa.
    Anh thanhcong67, là một người bạn rất tốt và đáng quý. Tôi rất tiếc là không có dịp đi săn ảnh cùng anh, chỉ gặp anh đôi lần, qua trao đổi, tôi nhận ra ở anh là một người rất chân tình, giản dị và rất dể gần gủi. Qua câu chuyện ttnghi kể, tôi càng cảm phục anh hơn.
    Anh thanhcong67 và ttnghi thân mến, tôi cũng là người ủng hộ tối đa việc bảo vệ môi trường xanh - sạch - đẹp và đồng thời cũng lên án nặng nề những hành vi hủy hoại môi trường. Vì môi trường cảnh quan mà xấu thì lấy chỗ nào đẹp để chụp ảnh đây ?!?
    Câu chuyện tự sự chân tình trên đây của ttnghi rất đáng để anh em ta hưởng ứng. Cám ơn ttnghi đã nêu lên việc đáng lưu tâm này
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

hay, đúng là chúng ta cần có ý thức hơn để m ôi trường sạch đẹp, có chỗ cho các anh em tác nghiệp chứ

ttnghi nói ra xong trong lòng hết ái ngại , nên ngủ ngon luôn mấy ngày chưa dậy.... ha ha....
    Đồng ý hai chân luôn ! :-)
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

ủng hộ bác chủ

nếu chỉ cần 70% dân số suy nghĩ như bác chủ hay như e hay như 1 số ae nữa thì tốt biết mấy nhỉ!!!
    What the SMC!

Em ủng hộ tinh thần xanh-sạch-đẹp của bác chủ. :D
    Như em thấy có 1 cái rất khó chịu là khi dừng ở ngã tư đèn đỏ, có 1 lực lượng rất rầm rộ ùa ra phát tờ rơi lung tung. Mấy bác, mấy cô, mấy chú, mấy anh, mấy chị nhà mình cứ lấy, cầm đọc xong là vứt ngay xuống đường, ai ai cũng vứt ra đấy, chỉ 1 đợt đèn đỏ 20s mà đường trắng xóa tờ rơi. @@
    Em thì cứ cầm rồi nhét vào túi quần, về nhà moi ra quăng vào thùng rác.

Sẳn tiện đây mình cũng thêm tí mắm muối cho nó đậm đà cái vụ ý thức bằng vài câu chuyện nhỏ của chính mình...
    Hồi mới chập chững vào làm Eco-tour, bài học đầu tiên mà người bạn mình dặn dò là không xả rác. Bởi vì nó là một phần yêu cầu của công việc nên mình không có gì thắc mắc, nhưng để làm được vậy không phải là chuyện đơn giản. Những lần đầu tiên khi đi với khách, sau khi xé bọc nhựa quanh nắp chai nước suối là cứ tiện tay thả ra cho nó rớt xuống đất, sau đó sực nhớ rồi lại cuối xuống lượm. Cũng qua vài bận nó mới trở thành thói quen là xé ra bỏ túi. Từ ý thức cho đến biến nó thành một thói quen cũng cần phải có sự tập trung và tập luyện nữa.
    Sau khi làm thời gian, cũng nhảy nhót lung tung và đầu quân cho một văn phòng nhỏ. Có lần đi tour trekking vơí chief (cũng là chủ luôn). Khi bò lên tới đỉnh, ăn trưa xong thì cũng thu gom được một bịch rác nho nhỏ bao bì... Mình tính bỏ vao balo nhưng chief dành lấy, sau đó trên đường đi ảnh len lén bỏ lại. Ai dè khác phát hiện thấy, la quá trời. Ở đây lại thấy ý thức không phải chỉ là hô hào, lý thuyết suông.
    Bỏ lại một chai nước suối, một tàn thuốc dọc đường chỉ là chuyện nhỏ với một người nhưng lại là chuyện lớn của cả một hệ thống...

Rất hay ;-)

Chỗ em ở, người ta thường nhắc nhở: Của bạn- mang vào- ôm ra !
    Và cách hành sử này:là sự trân quý bạn gửi cho .... cháu của bạn .

Thật vậy, các bác ơi .

.

Em cũng ý kiến chút, mấy bác chụp buổi tối trên bãi biển thì hay xả túi nilon lắm ạ, là cái túi đựng cồn khô đó. Túi nilon trôi lập lờ trong nước biển rùa nó tưởng con sứa nó ăn vô và thế là chết, ( em coi trên ti vi ạ).
    Thợ đụng

Quote Được gửi bởi thodung View Post
    Em cũng ý kiến chút, mấy bác chụp buổi tối trên bãi biển thì hay xả túi nilon lắm ạ, là cái túi đựng cồn khô đó. Túi nilon trôi lập lờ trong nước biển rùa nó tưởng con sứa nó ăn vô và thế là chết, ( em coi trên ti vi ạ).
    không biết cụ rùa hồ gươm có chết lãng xẹt vậy không nhỉ ^:^!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng