Trang 1 / 17 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 162

Chủ đề: Bộ xây dựng, nơi các cao thủ vào nhận ... gạch.

Cool Bộ xây dựng, nơi các cao thủ vào nhận ... gạch.

Giờ tình trạng bình ảnh, xem ảnh mà nịnh nọt nhiều quá nên em xin mạn phép lập ra topic này để anh em vào bình chém cho thỏa sức mà không phải ngại gì cả. Cũng là nơi các bác nào muốn xem trình độ ảnh và khả năng chịu gạch đá đến đâu.

Tất nhiên, cái gì cũng phải có quy định của nó. Tránh các trường hợp miệt thị, coi thường khi bình ảnh. Đề nghị mọi người khi bình theo các tiêu chí sau :

1> Không chê mẫu (nếu chụp mẫu ) với bất cứ lý do gì.
    2> Hình đẹp thì khen... không cần lý do (nếu có thì tốt hơn vì để mọi người theo)
    3> Hình xấu thì chê (bắt buộc kèm theo lý do : về kỹ thuật, góc, ý nghĩa ...) --> để người chụp còn tiến bộ. Cấm chê chung chung như : ảnh bác xấu quá, tệ quá ...

- Topic này không phân biệt người mới cũ, già hay trẻ, pro hay nghiệp dư. Vì vậy các bạn nên chọn ảnh kỹ để post. Kẻo nhận nhiều gạch đá quá dễ sốc.

- Để tránh gây tranh cãi, mấy bác có lòng tự tôn cao, hay chim cú thì đừng nên post ảnh vào đây. Em rất cám ơn các bác.

Và nếu ai chưa biết thế nào là chém ảnh, đáp gạch thì có thể xem tiêu chí của 4rum nhà mình.

Tham gia vào một diễn đàn, một gallery ảnh trên mạng, đóng góp ý kiến, chia sẻ kinh nghiệm hoặc nhận xét ảnh ….thường sẽ rất khó khăn , nhất là với những người mới bước vào nhiếp ảnh . Bạn sẽ luôn băn khoăn :

"Tôi có đủ trình độ để góp ý nhận xét hay không?" hoặc "Tôi phải nói gì đây ?", “Nhận xét của tôi có bị những người khác chê hay không ”, vân vân và ... vân vân.

Nếu bạn vừa tham gia một nhóm bạn ảnh nào đó, có thể bạn thường phải yên lặng, ngần ngại và chờ đợi xem người khác nói , nhận xét như thế nào về bức ảnh của bạn hay của mọi người. Sự thật là chẳng có chuyện phân biệt chuyên môn cao cấp hoặc giới hạn nào cả. Với các forum và galleries ảnh (nhất là ở VNPhoto.NET của chúng ta ) bạn có thể thoải mái trao đổi các ý tưởng và hình ảnh, và luôn được hoan nghênh, cho dù bạn chỉ mới chập chững bước vào nhiếp ảnh hay bạn là một nhà nhiếp ảnh dày dạn kinh nghiệm. Cái quan trọng là có thể dẹp bỏ cái Tôi ngại ngùng, chật hẹp, gò bó để cùng chơi cùng chia sẻ và cùng tìm thấy thú vị , bổ ích hoặc tối thiểu cũng là sự thư giãn trên một cộng đồng trực tuyến, online mà bạn là một thành viên. Không ai buộc chết cái sai vào bạn. Hãy trở thành một người đóng góp tích cực, điều đó sẽ giúp bạn tự phát triển một kỹ năng hiểu và trao đổi bằng ngôn ngữ thị giác tốt, và bạn cũng sẽ học được nhiều hơn khi bạn biết bình luận ảnh cũng như khi nhận được các bình luận khác từ ảnh của bạn. Nếu bạn newbie hay vẫn còn ngần ngại chưa biết góp ý nhận xét ảnh thế nào, bạn có thể theo 3 bước cơ bản sau để thực hiện : (rất dễ dàng cho cả người mới và người chơi ảnh có kinh nghiệm) :

1. Hãy bắt đầu với những Ấn tượng, cảm nhận đầu tiên của bạn về bức ảnh.

2. Bức ảnh có mang lại một thông điệp gì không ?

3. Bạn có “học” được gì từ bức ảnh hay không ? Nếu có thì như thế nào, nếu không thì tại sao không ?

Sau khi xem xét, thực hiện trên 3 bước đầu tiên, hãy ghi xuống những góp ý của bạn. Đó là một quy trình thực tế và cơ bản rõ ràng giúp bạn đánh giá nhiều khía cạnh của bức ảnh, chúng sẽ giúp cho bạn chăm chú hơn về các góc độ, kỹ thuật cũng như nội dung của bức ảnh, thay vì chỉ là cảm nhận chung chung không xác định.
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Em xin tiên phong với ảnh của chụp hôm trước để các bác chém :d

Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Em chém trước:
    1. Bác chụp góc rộng nên nhìn mẫu bị phần trên to quá so với thân.
    2. Đường viền phía sau chọc ngang đầu mẫu.
    3. Bố cục chưa đẹp, cụ thể là phần trên trái dư nhiều mà không có mục đích. BG hơi rối tý.
    Quote Được gửi bởi lionheart19239 View Post
    Em xin tiên phong với ảnh của chụp hôm trước để các bác chém :d

Chém ảnh hay chém mẫu đều là 1

Áo vừa mua by salen_salen, on Flickr

Bác thử ghép vào con đường sâu hút tối tối phía sau thử xem, em thấy nó sẽ ép phê hơn kiểu màu sến thế này, đang diễn tâm trạng lại chơi màu sến làm BG.
    Quote Được gửi bởi salenhp View Post
    Chém ảnh hay chém mẫu đều là 1

Áo vừa mua by salen_salen, on Flickr

- Tớ đã đọc ở đâu đó người ta nói nên hạn chế tư thế tay mẫu kiểu này. Và cự thể ở đây cho cảm giác vai vuông quá, mất nữ tính.
    - Cùng quan điểm:
    1. Bác chụp góc rộng nên nhìn mẫu bị phần trên to quá so với thân.
    2. Đường viền phía sau chọc ngang đầu mẫu.
    3. Bố cục chưa đẹp, cụ thể là phần trên trái dư nhiều mà không có mục đích. BG hơi rối tý.
    Em ơi! Rượu... chỉ một bầu
    Thơ thì... một túi - Nỗi sầu... một bao

Ra vậy, giờ thì em đã hiểu hôm trước vì sao lại bị nói không nên bảo mẫu để tay như vậy. Rút kinh nghiệm cho lần sau không tái phạm. ^^
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Quote Được gửi bởi lionheart19239 View Post
    Các bác nhìn tay phải của mẫu mà xem, nó cứ kì dị kiểu gì ấy. E thấy với tư thế này, tay của mẫu nhìn kinh kinh như kiểu bị teo (e xl bác nháy cũng như mẫu)
    Phờ lích - sâu sắc thì đừng hỏi!!!

@devil_kts's: em dùng đèn phía sau không thích ghép ảnh

Này thì ảnh chụp mẫu

Trang 1 / 17 12311 ... Cuối cùngCuối cùng