Trang 3 / 26 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 257

Chủ đề: Chụp pháo hoa - những điều cần biết

Quote Được gửi bởi 7 búa
    Công phu của bác Nguyên em thấy........em viết hơi nhiều
    Vầng, viết quá (chứ k0 phải "hơi") nhiều và lủng củng, bác ạ.

"Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng". Chụp fireworks thì setup cơ bản là tốc độ Bulb chứ đâu ra mà 2s, 3s hay 5s rồi cộng cộng trừ trừ làm chi.

Nhân tính k0 bằng trời tính! Trừ khi camera của bác được điều khiển bằng chính phần mềm điều khiển mấy khẩu pháo :D.

Từ giờ đến 30/4 cố gắng mua lấy cái cable release bác ah.

Goodluck.
    Được sửa bởi Atkinson lúc 03:55 AM ngày 31-01-2006

Quote Được gửi bởi Atkinson
    Vầng, viết quá (chứ k0 phải "hơi") nhiều và lủng củng, bác ạ.

"Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng". Chụp fireworks thì setup cơ bản là tốc độ Bulb chứ đâu ra mà 2s, 3s hay 5s rồi cộng cộng trừ trừ làm chi.

Nhân tính k0 bằng trời tính! Trừ khi camera của bác được điều khiển bằng chính phần mềm điều khiển mấy khẩu pháo :D.

Từ giờ đến 30/4 cố gắng mua lấy cái cable release bác ah.

Goodluck.
    Xin lỗi spam tí.

- Nếu chưa mua cable thì gắn LL với anh Mailer để mua cái lẫy.
    - 350D thì có thể tự chế cái cable rất đơn giản (có thể xem trong photo.com.vn hay nghethuatnhiepanh.com gì đó, tôi quên mất rồi)
    - Nếu không thì set time lapse 2s, áp dụng cho 350d được đó các Bạn.
    xong kết hợp dùng mũ đen che OK lại là OK.
    Nói vậy chớ đừng tin Tôi vì chưa đi chụp pháo hoa ra hồn tấm nào cả. Keke
    11002

Vâng, các bác nói hoàn toàn chí lý, phải cố làm cái dây bấm thui
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Chụp ảnh tất cả là do mình, sáng tạo là chính. Đâu phải cần có đầy đủ cái này cái kia thì mới ra hình đẹp được bác. Có wide lens thì chụp đẹp kiểu khác, không có wide lens thì gắn tele chụp ra hình đẹp kiểu khác. Dây bấm có càng tốt, không có cũng đâu sao. Cứ việc đóng khẩu độ ở f/8 -11, tốc độ B như bác Atk nói, ISO 100-200 gì cũng được. Khi nào pháo bông bắt nở ra thì bấm máy, đến nhẩm chừng 10s thả nút chụp ra. Chụp thử chừng 3 tấm, coi lại trên LCD, thấy dư thiếu gì đó thì lần sau thả tay sớm hoặc muộn một tí. Vậy thôi, đâu cần phải có máy FF, wide lens, dây bấm, ... tùm lum mới ra hình được. Chúc bác lần sau rút kinh nghiệm có hình đẹp hơn nha.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi VPT
    Chụp ảnh tất cả là do mình, sáng tạo là chính. Đâu phải cần có đầy đủ cái này cái kia thì mới ra hình đẹp được bác. Có wide lens thì chụp đẹp kiểu khác, không có wide lens thì gắn tele chụp ra hình đẹp kiểu khác. Dây bấm có càng tốt, không có cũng đâu sao. Cứ việc đóng khẩu độ ở f/8 -11, tốc độ B như bác Atk nói, ISO 100-200 gì cũng được. Khi nào pháo bông bắt nở ra thì bấm máy, đến nhẩm chừng 10s thả nút chụp ra. Chụp thử chừng 3 tấm, coi lại trên LCD, thấy dư thiếu gì đó thì lần sau thả tay sớm hoặc muộn một tí. Vậy thôi, đâu cần phải có máy FF, wide lens, dây bấm, ... tùm lum mới ra hình được. Chúc bác lần sau rút kinh nghiệm có hình đẹp hơn nha.
    Cho em ti toe chút nha mấy anh, em đồng ý với ý kiến bác VPT, em cũng xài 350D nè, lúc đầu cũng lo là không có remote chụp tốc độ B sẽ bị rung dữ lắm nhưng em thử liều, em chụp tốc độ B, ISO=100, F=11, nghe bụp thì bấm xong canh đồng hồ tay 3-7 giây hoặc đếm bằng miệng, kết quả là như vầy:

Tấm này em có cân bằng level bằng ACD.
    Theo em, chụp pháo bông ở SG mà đứng bên bờ Thủ Thiêm thì rất gần, nếu em set F=13-16, S=2-6 giây thôi thì chắc kết quả khả quan hơn. Sang năm mấy bác đi với em nha, mình xí chỗ sớm, 23h đã có mặt thì tha hồ chọn góc, canh me này nọ.
    Vài dòng chia xẻ với mấy bác.
    Được sửa bởi ducdenthui lúc 03:00 PM ngày 31-01-2006

Sắp đến lễ Quốc khánh Mỹ July 4th, bump cái này lên để bà con có dịp review lại nào :D
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Thanks pác nhìu hen.Mấy vụ này trước đây em"gà mờ" thí mồ

ca´c ba´c cho ho?i khi chu.p pha´o hoa thi`:

- canh ne´t nhu+ the^´ na`o?
    - ne^n chu.p ba(`ng raw hay jpeg?
    - ne^´u chu.p ba(`ng jpeg thi` cho.n ddo^. K la`bao nhie^u thi` phu` ho+.p?

ca´m o+n ca´c ba´c nhie^`u!
    mltrat

Sap tet co truyen roi, em cung nham nhe thu chup phao hoa coi sao ma dang lo khong biet co ban phao hoa cho ma chup hay khong day nua. Rat mong moi duoc hoc hoi them cao kien cua cac cao thu co kinh nghiep trong nghe a.

Smile

Quote Được gửi bởi pna
    Sap tet co truyen roi, em cung nham nhe thu chup phao hoa coi sao ma dang lo khong biet co ban phao hoa cho ma chup hay khong day nua. Rat mong moi duoc hoc hoi them cao kien cua cac cao thu co kinh nghiep trong nghe a.
    Gần Tết chắc sắp có dịp chụp pháo hoa, cám ơn pna đã moi cái bài này lên cho bà con tham khảo.
    Kinh nghiệm, cao kiến thì bài đã có viết và nhiều cao thủ bổ sung, pna chịu khó đọc nhé. Còn pháo hoa có bắn cho mà chụp hay không thì trong này cao thủ nhiếp ảnh cũng bó tay không đoán mò được :thua: :wub: :thua: :wub: :thua:
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Trang 3 / 26 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng