Trang 2 / 26 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 257

Chủ đề: Chụp pháo hoa - những điều cần biết

mai em cũng đi chụp pháo bông. Có lẽ em sẽ đứng bên bờ thủ thiêm . Em kô có dây bấm, mà 350D thì time lapse của nó chỉ có 10s. Thế thì làm sao mà canh được đây :(
    Được sửa bởi 7 búa lúc 05:23 AM ngày 29-01-2006
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Quote Được gửi bởi 7 búa
    mai em cũng đi chụp pháo bông. Có lẽ rn sẽ đứng bên bờ thủ thiêm . Em kô có dây bấm, mà 350D thì time lapse của nó chỉ có 10s. Thế thì làm sao mà canh được đây :(
    Set time lapse cho 20D - 2s được mà Anh Búa ơi, ngon hơn 10s chổ nó rất êm máy. Tuyệt chiêu luôn. Hehe. Phiền Anh Call 0913719099, vì Tôi xài 20D nên phải trao đổi trực tiếp mới biết 350D có set up được không? Set ở Customs funtion.

Nhân dịp năm mới em xin chúc cả nhà có 1 bầu trời sức khoẻ, 1 biển cả tình thương, 1 đại dương tình cảm , 1 điệp khúc tình yêu, 1 người yêu chung thuỷ, 1 tình bạn mênh mông , 1 gia đình thịnh vượng , chúc cả gia đình sang 1 năm mới vạn sự như ý, tỷ sự như mơ, triệu trịêu bất ngờ, trăm năm hạnh phúc.......Happy New Year 2006 !

Máy 350D không có custom function chỉnh time lapse anh Toại à. Em mới đi chụp pháo bông bên Thủ Thiêm về. Em thấy bên đấy cả 1 dàn máy ảnh , máy quay phim đã chầu chực từ 9 h tối. Em có sms cho anh, không biết anh có ở đấy không Sau đó em cũng gọi nhưng chả có tí sóng nào cả :sad:

Lần này chụp thất bại wá
    Thứ nhất là về thiết bị. Góc nhìn hẹp quá 28mm x 1,6 ~ 45mm không chụp được toàn cảnh, toàn mất đầu mất đuôi ----> FF or nothing nhưng không có $$ ----> thèm 17-40 F4L wá
    Thứ 2 là kinh nghiệm, em chưa chụp pháo bông bao h nên chưa biết set thông số bao nhiêu cho vừa. ISO 100 , F11 - F16 , thời gian = ? . Ban đầu em thấy để khoảng 10" - 15" nhìn cũng được mặc dù hơi sáng wá ----> mấy phát sau thấy hơi như giun bò :lol: ----> 6" ----> 2" -----> 1" không quả nào đẹp cả

Ra về hỏi thăm 1 bác thì bác ấy bảo phải để F8-F11 , T = 30" - 1' :thua: ( không biết bác để ISO mấy ? )

Cuối cùng kết luận : tuỳ xem người ta bắn 1 phút bao nhiêu quả, canh chừng 3-4 quả ----> thời gian ----> F tương đương ----> nếu F để dưới 16 thì có lẽ nên dùng ND filter vì dưới 16 chất lượng hình giảm đáng kể.

Em thấy như thế. Không biết các bác nghĩ thế nào? Các bác chụp nhiều có kinh nghiệm, xin chỉ bảo cho đàn em 1 chút xíu :D Đa tạ các bác
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Tình hình là mới thua thêm 1 ván DOTA nên không ngủ được :lol: Năm nay khởi đầu thật là ...

Tiếp tục lò mò lôi máy ra , post lên mấy cái vừa chụp :sad: Mấy cái hình dưới đây là hình nguyên thuỷ, chỉ resize = acdSee. Máy em đang bị điên nên cái PS nó cứ treo cứng ngắc ----> kô chỉnh sửa gì được.

Ban đầu em định chụp góc này ( rộng nhất rồi)

Nào ngờ nó cao đến thế này :thua: F/16 10"

Tiếp phát nữa F/16 6"

------> Đuối !

Về sau càng lúc càng cao và càng rộng và càng loạn xà ngầu :lol: Em thấy để 10" pháo bông nó đã đan vào nhau rối tinh rối mù. Không biết để 30" nó sẽ thế nào nữa :whistling

Có pháo bông và pháo sao chổi nữa mà, đẹp quá :D

Tôi thì thảm bại hoàn toàn, không được tấm nào cả.Thất bại vì kẹt xe, không gởi đựợc xe,đến khi gởi được xe,thì không liên lạc được với anh em vì kẹt mạng DĐ huhu......, leo lên sân thượng toà nhà 6 tầng thì góc chụp bị khuất,thất thiểu ra về và không có tấm nào để post lên.

kinh nghiệm của tui

canh mấy phát đầu, nghe bắn bụp 1 cái thì bấm , sau khi nó xoè ra hết thì off.
    thường khoảng 2-3 giây là vừa
    Quay về thời P&S với NEX

Công phu của bác Nguyên em thấy rất chí lý :D Như bác The Amateur đã nói ở trên, ánh sáng của pháo bông giống như đèn flash ( tuy dài hơn khá nhiều) nên phụ thuộc chủ yếu vào khẩu độ. Cùng 1 khẩu độ, 2-3s hay 10s thì độ sáng của pháo bông cũng tương đương nhau. Cái khác nhau ở đây là hình dạng của pháo bông và độ sáng của background.

Đại khái, em nghĩ sẽ chụp 1 ảnh có khoảng 3-5 bông nở từ nhỏ đến to ( nhiều quá sẽ rất rối ) ----> ước chừng lúc đó trong 5s sẽ có 4 bông nở (tuỳ thời điểm người ta bắn nhanh hay chậm), 1 bông nở từ lúc bung ra đến lúc kô còn thấy gì khoảng 3s ( như bác Nguyên nói, em cũng thấy như thế :lol: ) ----> chỉnh T = 5s. Nhìn vào hình thứ 2, em thấy cả pháo hoa và background ( bến Nhà Rồng ) như thế là chưa đủ sáng -----> + 1 bước sáng nữa ------> F/16 10s + 1 Ev = F/11 5s + 1 = F/8 5s.

Như thế, lần sau em chụp, em sẽ set thông số cho máy là F/8 5s. Trong thực tế, các loại pháo hoa khác nhau sẽ có độ sáng khác nhau ---> F sẽ cần chỉnh khác nhau ; hình dạng, số lượng pháo hoa muốn đạt được khác nhau ----> T khác nhau . Cả 2 cái trên -----> không có thông số nhất định cho chụp pháo hoa. Còn 1 cái em quên nói :D ISO luôn đặt ở mức thấp nhất là 100 ----> ISO khác ---> thông số khác. Tất cả điều trên ----> phải thực tập nhiều.

Ở TP HCM hàng năm thuờng bắn pháo bông vào 3 dịp : 30/4 , 2/9 , Tết Nguyên Đán ----> mỗi năm chỉ có 3 dịp thực tập :D , mà pháo bông chỉ chụp đẹp trong khoảng 2 phút đầu , càng lâu bầu trời càng nhiều khói ----> mỗi năm có 6 phút để thực tập bắn pháo bông đẹp , ehehehe :shifty: Nhưng mà, năm nào ở TP HCM cũng bắn pháo bông cũng như năm nào :lol: ( cho đến thời điểm hiện tại) -----> cũng không đến nỗi phải chờ lâu để chụp được 1 bức ảnh pháo bông ưng ý. Hi hi, cái này em đang nói em và những người như em, mới chụp pháo bông lần đầu tiên hoặc chưa chụp bao giờ :D

Về địa điểm, em ở SG, em thấy các bức ảnh pháo bông đẹp 90% toàn chụp từ các cao ốc như cà phê PARANOMA ( toà nhà 33 tầng, em được lên đây đúng 1 lần duy nhất, đi ké, cách đây 8 năm :lol:, khi ấy, người ta còn chưa làm mấy cái khung cửa sắt để chống tự tử :D) và các cao ốc khác. Em là SV,mới gần tốt nghiệp, chưa chính thức đi làm ---> cheat nghèo . Sau nhiều lần chọn vị trí thì có 2 chỗ em thấy chụp đẹp. Đep nhất là đứng bên Thủ Thiêm chụp sang ( qua phà Thủ Thiêm rẽ phải ngay) , thấy hết bến Nhà Rồng, góc rất rộng thì có thể chụp từ bến Nhà Rồng đến khách sạn Riverside. Chỗ chụp thì tương đối thoải mái vì mình bỏ tiền ra mua chỗ chụp ( tiền nước uống), có chỗ gửi xe... với đk mình đi sớm 1 tí, khoảng 10h ra vẫn thoải mái . Chỗ thứ 2 là chụp từ trên cầu Sài Gòn, góc nhìn đẹp nhưng chen chúc hơi fê. Vỉa hè lại hẹp, nhiều khi để chân máy kô thoải mái lắm. Một số địa điểm khác : các cây cầu bắc ngang qua rạch Thị Nghè : cầu Khánh Hội ( kô ổn vì cheat đông đúc và ngay chỗ người ta bắn ----> vướng víu và mỏi cổ), cầu Calmette ( trước mặt hiện tại là công trường :lol: ) , cầu Ông Lãnh ( xem ra khả thi nhất nhưng hơi xa chỗ bắn). Ngoài ra còn 1 số chỗ khá đặc biệt : mau vé tàu du lịch sông SG ( đêm giao thừa , hơi khó mua 1 tí :D) , đứng trên các
    boong tàu của các tàu neo tại các cảng dọc sông SG ( ehehehe, biết đâu có bác nào lên được ).

Trên là đôi điều ý kiến của em, hì hì, các bác thứ lỗi cho em viết hơi nhiều, tại tính em và cái nghề tương lai của em nó thế :D. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác.
    Được sửa bởi 7 búa lúc 12:10 PM ngày 29-01-2006

chụp pháo bông tôi khoái nhất là dùng mũ , thíchbông nào thì mở ra cho nó vào sau đó lại úp. để time vô tư.
    Cái chính là tìm được vị trí đẹp và có thời gian để setup và thử máy trước

Trang 2 / 26 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng