Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Hỏi về việc tính phí chụp ảnh sự kiện

Hỏi về việc tính phí chụp ảnh sự kiện

Chào các bác

Em là sinh viên, thích nhiếp ảnh đơn thuần, nhà có điều kiện nên tậu được 1 em DSLR + kit zoom + flash ( YN cùi ) chụp chơi. Ngoài việc chụp theo sở thích, em còn hỗ trợ cho 1 vài tổ chức phi chính phủ em làm tình nguyện trong việc chụp ảnh sự kiện để làm báo cáo cho họ. Em chụp cũng lâu rồi, nên kinh nghiệm chụp sự kiện cũng khá, biết nắm bắt khoảnh khắc và điều khiển thiết bị không đến nỗi tồi, vì thế được các anh chị tin tưởng.

Em được một người bạn nhờ đi chụp cho 1 sự kiện của công ty bạn ấy, và nói là sẽ thuê em với tư cách là "Cộng Tác Viên" - có trả tiền đàng hoàng + hỗ trợ kinh phí thuê đồ nếu muốn, và cho em định giá trước. Em cũng đang rất cần tiền ( ai chả thế ) nhưng lại chưa biết đòi bao nhiêu cho vừa. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với ???

bác qua các topic của mấy bác chuyên chụp ak.xem thử giá cảu mấy anh ấy rồi tự so sánh định giá của mình

Nếu thuê sẵn cho mình 5D mark 2 + 24-70L thì lấy khoảng 1 tr - 1tr5/ ngày.
    Canon 5D mark 2 + 60D = WEDDING-Portrait-Event
    www.flickr.com/nghiapham

em cũng đang quan tâm

Quote Được gửi bởi mr_lek View Post
    là bác trả lại 1tr-1,5tr hả ? phí thử nghiệm thiết bị :D
    Ym! its_easyman
    Mobi: 0988 103 106
    My flickr

giá này người ta thuê được 1 anh thợ ngon lành có đầy đủ thiết bị được đó bác

Với tiêu chí là chụp sự kiện và chỉ yêu cầu là hợp tác thôi mà bác cho em nó cái giá như vậy chắc hơi cao. Chụp sự kiện bác chỉ chụp trong khoảng thời gian 3 tiếng vì ít có sự kiện nào người ta làm nguyên một ngày bác ạ

Quote Được gửi bởi byDK168 View Post
    Với tiêu chí là chụp sự kiện và chỉ yêu cầu là hợp tác thôi mà bác cho em nó cái giá như vậy chắc hơi cao. Chụp sự kiện bác chỉ chụp trong khoảng thời gian 3 tiếng vì ít có sự kiện nào người ta làm nguyên một ngày bác ạ
    Cũng tùy sự kiện mà bác. Mấy kiểu sự kiện như các tổ chức NGO làm thường là 1 buổi hoặc 1 ngày lận (ví dụ tập huấn). Có nhiều lúc họ yêu cầu chụp từ lúc chuẩn bị sáng sớm đến lúc kết thúc luôn.

Và đúng như bác nói là thường các sự kiện sẽ là 3h. Vậy theo bác thì với 3h thì nên tính tiền thế nào. Tại em cũng thích tính tiền theo h. Chụp bao nhiêu tính giá bấy nhiêu cho khỏe. Chụp nhiều thì giảm bớt các giờ sau. Em cũng đang phân vân giữa việc được mời chụp kiểu CTV và chụp làm thợ chính thì giá thế nào. Bác cho em vài ý kiến tham khảo với.

Em thử lấy ảnh đám cưới làm chuẩn thì chụp ảnh đám cưới tính 10k/tấm bao rửa. Tính sơ ra là 8k/tấm theo file. Mỗi đám cưới trung bình 120-150 tấm là khoảng 1tr2-1tr5 cho 1 đám cưới có hình luôn. Tính ra khoảng 400k-500k/h. Em nói thẳng là em cũng lấy tầm giá này nhưng không bao rửa nhưng em bao đốt shot. Em chụp từ góc tiệc và từng chi tiết nhỏ cũng như khoảnh khắc buổi tiệc. Trung bình hình của em từ 400-600 tấm. Mà thích chọn tấm nào rửa là tùy. Lấy hình làm photobook cũng tốt. Nhưng nếu xét theo kinh tế thì đa số mọi người muốn lựa chọn 1 hơn.

Trường hợp thứ 2 là hội nghị hay event không cần rửa hình thì giá thế nào ? Em thấy nhiều bạn bao nguyên buổi có 500k. Mà nếu chụp đúng thì một buổi 4h chụp tầm 400-500 tấm có thừa vậy tính ra mỗi tấm không đến 1k à. Em thấy khấu hao không đủ nữa (gear em khoảng 40tr). Hay là chụp cầm chừng ? Các bác cho ý kiến tham khảo.

Bản thân em nghĩ chụp giá nào cũng được. Thuận mua vừa bán mà. Nhưng mình nên khẳng định giá trị và thương hiệu của mình hay thời gian đầu cứ có tiền thì chụp. Có nhiều tiền nâng cấp rồi tính sau ?

Quote Được gửi bởi byDK168 View Post
    Có chứ pác. Em chụp cho các công ty event thì hay có đợt làm chương trình nguyên ngày cho các nhãn hàng lắm.
    Ví dụ em mới làm ra mắt sản phẩm X hồi đầu tháng, chương trình diễn ra 10 tiếng và yêu cầu của e chẳng có gì cao, bữa đó em chụp chưa tới 100 shots ^^. Hơi mất time chút nhưng cũng ko phải ko lợi, chẳng yêu cầu thiết bị ^^. Thù lao là 2tr5 (tháng trước thì e chạy 1 cái 3 ngày liên tiếp, mỗi ngày 9 tiếng, thì thù lao 1 ngày giảm đi đôi chút).
    (e xin giấu tên chương trình). Nói chung tùy loại event thôi !
    Canon 5D mark 2 + 60D = WEDDING-Portrait-Event
    www.flickr.com/nghiapham

Có nhiều cách nhận show mà bác

Chụp ít khoảng 100t thì 15k/tấm luôn in ảnh

Nhiều trên 200t thì 10k/tấm luôn in ảnh

Hoặc nhận trọn gói 1tr-1tr5 giao file,ngta muốn làm j thì làm
    D90 16-85 sb900

CHUYÊN chụp "MƯỚN"

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng