Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Lens nào nét phẳng và lens nào nét cong!

Lens nào nét phẳng và lens nào nét cong!

Ngày xưa khi hệ thống AF chưa ra đời, với split focus screen, các cụ sẽ lấy nét ở giữa trước rồi bố cục lại. Rồi truyền kinh nghiệm ấy cho các thế hệ sau này về cách chụp ấy!

Tuy nhiên nếu nhìn vào hình minh họa bên dưới bạn sẽ hiểu mình nói gì! Nếu lens nét theo dạng mặt phẳng, thì sau khi bố cục lại thì mặt phẳng lấy nét sẽ bị dời ra "phía sau" chủ thế. Nói đơn giản hơn là sẽ bị back focus!

Hiện nay thì các bài review lens hình như chỉ test độ nét theo mặt phẳng. Chưa ai test theo mặt cong bao giờ cả! Tuy nhiên những lens nét theo mặt cong thì mình lại thích nhất khi chụp chân dung vì chụp chân dung trên FF sẽ cho DOF mỏng nhất, tuy nhiên FF lại có focus point layout khá nhỏ, ko tràn đầy khung hình như trên crop!

Những máy như 5D, 5D mark II, Sony A850, A900 thì em chỉ tin tưởng điểm lấy nét ở giữa. Mấy điểm khác buổi chiều tối gần như không sử dụng được nếu như không cắm đèn flash để nó bật đèn trợ nét! Mà có đi chăng nữa thì cũng phải bố cục lại do các điểm focus tập trung hết và giữa khung hình rồi!

Vậy theo kinh nghiệm của các bác, Lens nào nét cong phù hợp với việc chụp chân dung?

24-70mm f2.8L (I) DOF cong, nhưng là cong ngược với mong muốn của bác.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thấy Canon 100mm F2 DOF cong gần như xài đc cho kiểu lấy nét điểm giữa rồi bố cục lại!

Tiện đây cho em hỏi ké các cụ tý, nikon dòng crop có máy nào đo sáng spot tại điểm biên hay kg?

Vì em hay chụp nhanh cần rõ nét mặt mũi nên thích cái tính năng này mà canon crop kg có.

Quote Được gửi bởi tntc View Post
    Tiện đây cho em hỏi ké các cụ tý, nikon dòng crop có máy nào đo sáng spot tại điểm biên hay kg?

Vì em hay chụp nhanh cần rõ nét mặt mũi nên thích cái tính năng này mà canon crop kg có.
    Nikon luôn có chức năng đo sáng spot ngay tại điểm focus.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Dòng D3xxx ko có anh! Chắc D40 D50 D60 D70 cũng thế, nhớ mang máng là vậy!
    Canon thì 1D, 1Ds có, 5D mark III hình như có, 7D ko rõ!
    Pentax thì từ K7 trở lên là có (tuy K7 có nhưng chưa good, K5 & Kr tính năng này ổn hơn nhiều rồi)

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Quote Được gửi bởi Hoàng Long HLP View Post
    Dòng D3xxx ko có anh! Chắc D40 D50 D60 D70 cũng thế, nhớ mang máng là vậy!
    Canon thì 1D, 1Ds có, 5D mark III hình như có, 7D ko rõ!
    Pentax thì từ K7 trở lên là có (tuy K7 có nhưng chưa good, K5 & Kr tính năng này ổn hơn nhiều rồi)
    Cảm ơn 2 bác nhiều, như vậy thì d5300, 5200, 7000 là chắc chắn có spot tại điểm AF biên rồi đúng kg 2 bác?

Quote Được gửi bởi tntc View Post
    Cảm ơn 2 bác nhiều, như vậy thì d5300, 5200, 7000 là chắc chắn có spot tại điểm AF biên rồi đúng kg 2 bác?
    D5xxx mình chưa dùng qua nhưng nghe nói là có! Hồi trước thằng bạn mua con D3200 thất vọng vì thiếu cái đo spot tại điểm af này!

Quote Được gửi bởi Hoàng Long HLP View Post
    D5xxx mình chưa dùng qua nhưng nghe nói là có! Hồi trước thằng bạn mua con D3200 thất vọng vì thiếu cái đo spot tại điểm af này!
    Trong manual của d3000 trang 74 có ghi là "camera meters focus point" ở chế độ spot metering, d3200 chắc chắn phải có.
    Các bác cho em hỏi, như vậy có phải những lens nào test mà cho ảnh nét ở trung tâm và out dần ra biên có phải là do DOF của nó cong không hay do chất lượng lens kém?

Quote Được gửi bởi takeshiyo View Post
    Trong manual của d3000 trang 74 có ghi là "camera meters focus point" ở chế độ spot metering, d3200 chắc chắn phải có.
    Các bác cho em hỏi, như vậy có phải những lens nào test mà cho ảnh nét ở trung tâm và out dần ra biên có phải là do DOF của nó cong không hay do chất lượng lens kém?
    Spot thì con nào mà chẳng có! Có link với AF point hay không mới là điều bác kia hỏi!
    Mấy cái test mà có 1 hình cho bạn xem thì người ta test trên mặt phẳng
    Còn mấy cái test có 3 hình thì ngta sẽ focus lại cho nó nét nhất để test

Còn muốn biết lens kém hay DOF cong thì test MF hay nhất bác ạ. Nếu trung tâm nét, rìa bị out, mà bác MF lại mà nó nét thì tại DOF nó cong nên nó bị out đó

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng