Trang 51 / 3181 Đầu tiênĐầu tiên ... 414950515253611011515511051 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 501 đến 510 / 31805

Chủ đề: Ảnh D200 - Quá khứ hào hùng

Quote Được gửi bởi fanfan View Post
    @mr big: Màu bác lên giống Canon thế.! )
    Chỉnh đại thôi bác ạ! ^.^

@ Cutic : Tôi cũng tự học chụp MF thôi, nhưng theo tôi vì MF nên việc lấy nét do con người hoàn toàn, việc chọn điểm lấy nét chỉ có tác dụng với len AF , còn với MF thì tự mình xoay vòng lấy nét , chỉnh đến khi nao nhìn trong view Finder thấy vừa ý là OK.
    Nếu bạn chụp bằng 105 AIs , nếu để khẩu 2.5 thì DOF hơi mỏng, nếu chú ý đến mặt thì DOF khoãng 10 cm là vừa, lúc đó thì tay sẽ bị soft rồi ... nói chung tuỳ theo mình muốn chụp gì và DOF bao nhiêu để chọn khẩu .
    Bạn có thể chọn DOF theo http://dofmaster.com/dofjs.html

Ảnh bạn chụp đẹp, nếu muốn nét hơn thì phải chỉnh lại khẩu, còn đã vừa ý thì chỉnh làm gì !!!
    Được sửa bởi hiendiep lúc 02:20 PM ngày 30-08-2011

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Màu Tím tại vị trí Gecko yêu cầu
    Sáng nay tôi ra Tao đàn chụp thử khóm hoa bạn Gecko nói chụp ra màu xanh Blue .
    Sau khi chụp xong, nhìn trên LCD của máy D200 , ảnh ra màu Blue , nhưng load lên computer thì kết quả như sau.
    Có lẽ tùy màn hình LCD của bạn

Tôi xem ảnh trên laptop của tôi, Dell Wled thấy cũng không khác gì màu thực bên ngoài nhiều .
    Xem trên Desktop , Màn hình LCD ASUS 22 inches cũng không thấy bị xanh blue, mà lên màu tím rất giống bên ngoài.
    Tôi chụp Raw , Color Space Adobe RGB , ISO 200 , F/5.6, Firmware cho D200 version 2.01
    Bác xem lại giùm em ạ, hoa thật màu tím đỏ cơ ạ :(

Quote Được gửi bởi Gecko View Post
    Bác xem lại giùm em ạ, hoa thật màu tím đỏ cơ ạ :(
    @ Gecko : Hôm trước bạn viết "Báo cáo bác hiendiep, làm bác phải mất công em ngại quá cơ. Dưng mà hôm nào rảnh bác ra Tao Đàn chụp giùm em cái hoa tím đỏ trên đỉnh đồi nhé, em cam đoan bác chụp cũng ra màu xanh lét giống em thôi :( "
    Bây giờ tôi chụp ra không phải màu xanh lét , bạn chụp ra màu gì cho tôi xem ảnh của bạn .

Không phải mình tranh luận ai đúng ai sai, chỉ xem cách khắc phục thiết bị mình dùng thôi.
    Một lưu ý khác Magenta không phải màu tím đỏ mà màu cánh sen, nếu bạn có dùng máy in phun màu có thể thấy màu M rất tươi ( trong chùm CMYK : Cyan, Magenta,Yellow và Black )
    Mong được xem ảnh chụp cây hoa này của bạn Gecko ;)

Đùa chút thôi, chụp RAW thì chỉnh WB chỉ là kéo chuột một chút là xong.
    Thay đổi White Balance một chút sẽ thay đổi ngay mà, bạn xem nhé
    Tấm này WB 5300K

còn tấm này WB 6000K

Nếu thấy chưa vừa ý thì tăng thêm chút nữa ... khi nào thấy đúng màu thì thôi.
    Tôi mới chỉ chỉnh WB, không chỉnh màu . Hy vọng đó cũng là cách khắc phục .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 08:16 AM ngày 31-08-2011

Em mới chuyển qua dùng em d200, công nhận cảm giác cầm body rất thích, màu của em nó cũng hợp gu em, nhưng pin của em nó yếu quá các bác ạ. Em tính mua thêm 1 viên pin nữa, ko hiểu chọn loại nào thích hợp các bác nhỉ, pin d200 có thể dùng chung với loại body khác như d300, d300s hay d90 ko các bác ơi, em xin cám ơn cả nhà.

D200 pin dùng chung với D300 và D700, D90 hình như pin khác...(ko nhớ lắm). Pin ngoài pin chính hảng ra có thể nghĩ đến pin Pisen dùng rất tốt.
    @ Bác Gecko và bác Hiepdiep: Hai bác cùng một thành phố, chụp trong cùng một công viên, chụp cùng một bông hoa,...thế sao không ngồi chung bàn mà thảo luận nhỉ??? off chăng??? )

pin pisen thời gian đầu dùng tốt, thời gian sau thấy xuống nhanh và bị hiện tượng hiệu ứng nhớ, thường chụp chỉ 200 tấm, còn pin original thì được hơn 300.

Pin cho D200, tùy theo chụp chế độ nào, không phải là pin yếu mà D200 hơi hao pin hơn các máy khác :

- JPG thì có thể chụp tới hơn 600 shots , tôi đã thử trên máy của tôi,
    - RAW , tùy theo chế độ nén hay không, tôi thường chụp Raw không nén ( mỗi tấm khoảng 15MB ) thì được khoảng 400 tấm , dùng pin của Nikon .
    - Nếu hoàn toàn không chụp Flash thì có khả năng chụp được nhiều hơn.

Còn chuyện chụp hoa tím với Gecko , tôi muốn đưa lên để anh em cùng thảo luận cách khắc phục nhược điểm của D200 và D300 , chứ 2 anh em Gecko và hiendiep giao lưu với nhau thì dễ thôi ;) , tôi nghỉ hưu rồi nên ngày thường hay lang thang chụp hình, cuối tuần thường hay họp mặt gia đình .. không rảnh đi chụp.
    Được sửa bởi hiendiep lúc 11:48 AM ngày 31-08-2011

Quote Được gửi bởi mr big View Post
    D200 pin dùng chung với D300 và D700, D90 hình như pin khác...(ko nhớ lắm). Pin ngoài pin chính hảng ra có thể nghĩ đến pin Pisen dùng rất tốt.
    @ Bác Gecko và bác Hiepdiep: Hai bác cùng một thành phố, chụp trong cùng một công viên, chụp cùng một bông hoa,...thế sao không ngồi chung bàn mà thảo luận nhỉ??? off chăng??? )
    Báo cáo báo mr big, em cũng rất muốn off để anh em giao lưu tí dưng mà theo em thì off phải có chủ đề, chuơng trình, kế hoạch cụ thể đàng hoàng; anh em ngồi với nhau nó mới vui và bổ ích; Cái này cần phải có bác nào chuyên gia tổ chức sự kiện đứng ra thì mới ổn ;). Còn em và bác hiendiep thì chỉ là xoay quanh cái thắc mắc cỏn con của em thôi ạ, có gì ghê gớm đâu.

Em đề nghị bác nào có kinh nghiệm và chương trình good, đứng ra tổ chức cho anh em D200 SG off cái, giao lưu, gặp mặt, trao đổi kinh nghiệm và sáng tác tí :D. Thành phần thì từ nam, phụ, lão, ấu; từ newbie đến oldbie hay pờ rồ đều được tham gia cả, miễn là cầm theo 1 em D200 để làm vé )

Các bác cho ý kiến nhé,

Quote Được gửi bởi Gecko View Post
    Báo cáo báo mr big, em cũng rất muốn off để anh em giao lưu tí dưng mà theo em thì off phải có chủ đề, chuơng trình, kế hoạch cụ thể đàng hoàng; anh em ngồi với nhau nó mới vui và bổ ích; Cái này cần phải có bác nào chuyên gia tổ chức sự kiện đứng ra thì mới ổn ;). Còn em và bác hiendiep thì chỉ là xoay quanh cái thắc mắc cỏn con của em thôi ạ, có gì ghê gớm đâu.

Em đề nghị bác nào có kinh nghiệm và chương trình good, đứng ra tổ chức cho anh em D200 SG off cái, giao lưu, gặp mặt, trao đổi kinh nghiệm và sáng tác tí :D. Thành phần thì từ nam, phụ, lão, ấu; từ newbie đến oldbie hay pờ rồ đều được tham gia cả, miễn là cầm theo 1 em D200 để làm vé )

Các bác cho ý kiến nhé,
    Em đồng ý 2 tay 3 chân với bác.!
    Theo em thì mình nên off ở cafe nào đó ở Q1, bàn luận về cách sử dụng và set máy trước, rồi ưu nhược điểm của D200, cách phát huy, khắc phục (những cái này rất quan trọng với Newbie, và không hẳn các "Oldbie" ông nào cũng biết), sau đó đến nghệ thuật bố cục và màu sắc, nếu cần thì thêm tiết mục chia sẻ, trao đổi đồ nghề ). Cuối cùng anh em ra những địa điểm quen thuộc của Q1 như Tao Đàn hoặc nhà thờ Đức Bà thực hành, giúp nhau tiến bộ.
    Đặc biệt nên yêu cầu anh em ai có mẫu dắt theo, vừa đông vui, góp không khí hào hứng, vừa có mẫu để thực hành sau đó.
    Kinh phí thì CAMBUCHIA.
    Thật sự rất rất cần 1 buổi như vậy để anh em làm quen với nhau, tạo tiền đề cho những buổi tiếp theo và tiến tới có thể thành lập nhóm hoặc CLB sinh hoạt những ngày cuối tuần rảnh rỗi. Ý nghĩa lắm thay.!

Trang 51 / 3181 Đầu tiênĐầu tiên ... 414950515253611011515511051 ... Cuối cùngCuối cùng