Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: [help] Kĩ thuật dàn trang cho album ảnh cưới

[help] Kĩ thuật dàn trang cho album ảnh cưới

Em đang có ý định tặng vợ chồng thằng bạn thân album ảnh cưới, ảnh thì chụp rồi, chỉnh sửa cũng ok rồi bây giờ chỉ còn dàn trang và in album nữa thôi, mong các bác cao nhân chỉ giúp em vài đường cơ bản...để e tiếp tục mò mẫm ạ.

Em xin phép bắt đầu bằng vài câu hỏi cơ bản:
    1. Dàn trang thì nên dùng pts hay indesign?
    2. Trong trường hợp dùng PTS, em tạo new document, kích thước 60x30 (album 30x30 ạ), resolution: 240 p/cm. Sau đó em resize và add ảnh vào như 1 layer mới thì ảnh nó lại không vừa với cái phần e định add vào. Em resize theo cm thì bị như thế, resize theo pixel thì khá hơn nhưng vẫn không vừa vặn chính xác như ý mình. Bác nào có kinh nghiệm dàn trang chỉ giúp e đoạn này với, e đang bí quá ạ :(

Em chỉ định dàn trang như thế này mà mãi không được :(

http://www.mediafire.com/imageview.p...w81m7mz3al56i5

Có phải là mình nên để 1 khoảng lề để phòng khi in ấn cắt dán album ảnh không bị mất chi tiết phỏng ạ?

3. Set up color profile để đi in?
    4. Mua album ở đâu? Em hỏi ngu 1 chút là mua album, in ảnh xong về tự dán ạ?

Em không phải dân chuyên, chỉ có ý định tặng đứa bạn thân nhân dịp nó cưới vợ, rất mong các bác chỉ giáo, em xin phép lót dép học hỏi các bác ạ.
    5DII 35 135 L

e cũng có câu hỏi y như bác này về cách dàn trang, từng ảnh đã chỉnh sửa xong rồi nhưng k bít dàn trang sắp xếp lại để in theo đúng khổ anbum ảnh cưới kt 60x30...vẫn dùng PS hay dùng soft nào khác cho nhanh...thanks

Ve phan dan trang.ban de y phan chon size anh truoc khi chinh sua.xong dau do' cu xuat file dung theo size minh da~ chon ( moi loai album cuoi co kho~ rieng ). ve phan ben Lab ho se co' ngia~ vu trang roi dung theo kho~ tren file. minh chi bit nhiu do' thui,ai co kinh nghiem thi chia se de ae hoc hoi them
    Không có việc gì khó - Chỉ sợ tiền không nhiều

Quote Được gửi bởi stayalive27 View Post
    Em đang có ý định tặng vợ chồng thằng bạn thân album ảnh cưới, ảnh thì chụp rồi, chỉnh sửa cũng ok rồi bây giờ chỉ còn dàn trang và in album nữa thôi, mong các bác cao nhân chỉ giúp em vài đường cơ bản...để e tiếp tục mò mẫm ạ.

Em xin phép bắt đầu bằng vài câu hỏi cơ bản:
    1. Dàn trang thì nên dùng pts hay indesign?
    2. Trong trường hợp dùng PTS, em tạo new document, kích thước 60x30 (album 30x30 ạ), resolution: 240 p/cm. Sau đó em resize và add ảnh vào như 1 layer mới thì ảnh nó lại không vừa với cái phần e định add vào. Em resize theo cm thì bị như thế, resize theo pixel thì khá hơn nhưng vẫn không vừa vặn chính xác như ý mình. Bác nào có kinh nghiệm dàn trang chỉ giúp e đoạn này với, e đang bí quá ạ :(

Em chỉ định dàn trang như thế này mà mãi không được :(

http://www.mediafire.com/imageview.p...w81m7mz3al56i5

Có phải là mình nên để 1 khoảng lề để phòng khi in ấn cắt dán album ảnh không bị mất chi tiết phỏng ạ?

3. Set up color profile để đi in?
    4. Mua album ở đâu? Em hỏi ngu 1 chút là mua album, in ảnh xong về tự dán ạ?

Em không phải dân chuyên, chỉ có ý định tặng đứa bạn thân nhân dịp nó cưới vợ, rất mong các bác chỉ giáo, em xin phép lót dép học hỏi các bác ạ.
    Chào bác, m xin trả lời 1 số thắc mắc của bác theo sự hiểu biết của m
    1. M thấy nên dùng Ps, Indesign chuyên về báo chí hay đại loại nó hỗ trợ tốt hơn (Ps bác muốn chỉnh gì thì chỉnh trực tiếp luôn)

2. Việc add ảnh nhu cái layout bác gửi kèm đòi hỏi 1 là phải crop ảnh cho phù hợp - cái này thì ko tranh khỏi rồi , 2 là resize cả 3 pic đó (sau khi đã sắp xếp) lại cho vừa với chiều ngang của size album bác đã định trước.

3. Việc setup profile m nghĩ cũng ko cần vì ngoài lab cái profile đó cũng ko chuẩn :P bác cứ làm sao thì làm, ra lab nhờ nó chỉnh lại màu 1 xíu, bác trực tiếp xem màu nó chỉnh như thế nào rồi OKIE, như vậy ảnh ra cũng ko sai màu nhiều. Cú như vậy nhiều lần bác sẽ biết với cái lab m hay rửa hình m nên chỉnh màu như thế nào cho phù hợp

4. Ko phải là mua album, bác mang hình ra rồi nhờ nó xuất album hoàn chỉnh luôn. Còn cái mua album dán là style mỗi khách hàng nhưng nếu làm vậy thì ko đẹp lắm và ko resize được hình như mong muốn hehe, đó gọi là offset thì phải
    Có gì bác cứ pm mail của e contact@libee.vn e sẽ giúp
    Thân !

Thanks bác Maxmilian đã trả lời e nhiệt tình.

Bác cho em hỏi kinh nghiệm của bác khi crop và resize hình để dàn trang. Ví dụ em muốn làm album cỡ 60x30, khi resize hình em mà resize theo cm thì không bao giờ vừa với phần diện tích mà e định add ảnh vào (em chụp Raw ạ) :(.
    5DII 35 135 L

#2 thì bác phải để pixel/inch nó mới vừa. bác để pixel/cm nó to hơn là đg nhiên

@Milivista: thanks bác nhiều, em làm được rồi :D
    5DII 35 135 L

Mình cũng quan tâm đến vấn đề này, tuy nhiên mình cũng thử nhưng không bao giờ khớp kích thước mình đã chọn.

2. Việc add ảnh nhu cái layout bác gửi kèm đòi hỏi 1 là phải crop ảnh cho phù hợp - cái này thì ko tranh khỏi rồi , 2 là resize cả 3 pic đó (sau khi đã sắp xếp) lại cho vừa với chiều ngang của size album bác đã định trước.
    Có câu này mình vẫn không hiểu? Bro có thể giải thích thêm?

Quote Được gửi bởi tekken123 View Post
    Mình cũng quan tâm đến vấn đề này, tuy nhiên mình cũng thử nhưng không bao giờ khớp kích thước mình đã chọn.

Có câu này mình vẫn không hiểu? Bro có thể giải thích thêm?
    cái này đòi hỏi bác phải linh hoạt 1 xíu, khi chuyển 3 hình vào chung 1 page để dàn trang, bác phải xem hình ngang dọc và sắp xếp thế nào cho phù hợp sau đó hình lớn xếp trước vào vị trí bác đã xác định, rồi tới những hình nhỏ, sau khi xếp xong, chọn hết các hình và crtl + T để sửa cho vừa cái kích thước layout đã tạo, nếu ko vừa thì thực hiện Ctrl + T cho từng hình, cho tới lúc nào vừa cái layout thì thôi

Thanks bro rất nhiều nhé, mình đã hiểu và đang cố gắng làm thử.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng