Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 48

Chủ đề: Amateur ? Pro ? Nhiếp Ảnh Gia ? ... Khác nhau như thế nào ?

Cái cần phân biệt để chia nhóm là:
    - Pro (chuyên nghiệp): Bao gồm những người chụp ảnh kiếm tiền chính từ công việc chụp ảnh kể cả anh thợ chụp ảnh dạo lẫn những anh thợ chụp ảnh cao cấp. Chỉ khác nhau duy nhất là anh Pro chụp ảnh cao cấp thì sẽ có nhiều ý tưởng và cách setup để thực hiện ý tưởng đó.
    Trường hợp này giống như Hoạ Sĩ và Thợ Vẽ (bao gồm cả thợ sao chép)

- Amateur (Nghiệp dư): Bao gồm tất cả những người chụp ảnh còn lại, kể cả những người giảng dạy trong các trường dạy về nhiếp ảnh mà không thuộc thành phần Pro như ở trên
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post
    ... trong topic này tôi mong các bạn tránh 2 điều : một là thứ bậc cao thấp và thứ 2 là thương hiệu thiết bị nhiếp ảnh. Do việc tế nhị nếu có đến các Mem trong DĐ.
    Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post
    ... vô hình chung các bạn đồng ý rằng các bác ở Đầm Sen-SG, Suối Vàng-DaLat ( không phải Âm Ty ), Hòn Chồng- NT, Hồ Tây-HN.... đều được sánh ngang hàng với ... Vi Khoa và Pro-K ... ( xin lổi tôi chỉ biết được 2 bạn này thôi ) và những Pro's khác .
    Ép cho VK và Pro-K và các pro's khác quá chừng ... hic!hic!hic! :D :D :D
    Bác mong người khác tránh phân cao thấp, nhưng vô hình chung bác là người so sánh đầu tiên, hihihi!

Mình thấy có một số định nghĩa thế này trong vnphoto

_Nhiếp ảnh gia:
    pro-K, ốc bu, bác nguyen huu hanh,hafoto và toàn thể anh em cầm máy trong vnphoto
    _Thiết bị gia: Vikhoa và các anh em thích thẩm du thiết bị
    _Sưu tầm gia: bác apham và các bác thích sưu tầm đồ cổ quý hiếm
    _Bình gia: các bác hay bình ảnh trong box chân dung ( nhiều quá không nhớ tên)
    _Chém gió gia: các bác hay khiêu chiến Nikon Canon trong box tán gẫu
    _Tục gia : bác James Dương
    _Phúc gia: bác xichlo

Quote Được gửi bởi nguyen huu hanh View Post
    Bác mong người khác tránh phân cao thấp, nhưng vô hình chung bác là người so sánh đầu tiên, hihihi!
    hahahahaha .... Good point !!! Thankyou !

Tôi xin lổi vì không được rỏ ràng. Ý của tôi là không muốn đưa ra một sự so sánh về trình độ/kinh nghiệm nhiếp ảnh giửa danh xưng Amateur-Pro-NAG.
    Còn cái statement mà bạn Hanh quote là một kỷ thuật nhấn mạnh vào sự Mâu Thuẩn/Nghịch Lý của điểm cần trao đổi thôi... nhằm để kích thích và tạo thêm hứng khởi hihihi.
    Cái đó dân gian gọi là "chọc tức " ấy...
    Post này reply nhanh cho bạn Hanh, còn những bạn khác tôi sẽ reply sau.

Tôi cứ tưởng topic này chìm xuồng... "Nobody cares ..." rồi chớ ...
    Cảm ơn các bạn. We'll surely have a good time. Believe me.

À @ BQT VNPhoto :
    Tôi thường bị cái sự cố này khi post bài là : sau khi viết xong, bấm "trả lời" thì đôi khi computer cho biết không log được. Và tất cả bị mất hết ... Công cóc.
    Như bài này tôi viết lần thứ 2 đây. Không biết có up được ko ?

Thân,

KGP
    Được sửa bởi KhongGianPhang lúc 02:11 PM ngày 25-06-2011

Dùng tiếng Việt thì chỉ có 2 loại, NAG chuyên nghiệp và NAG không chuyên.

Sự khác biệt lớn nhất của chuyên nghiệp và không chuyên, cũng như tất cả các ngành nghề khác là cách làm việc.

NAG chuyên nghiệp sẽ tự xây dựng (hay theo học trường lớp) để có một quy trình làm việc cụ thể, chi tiết.
    VD như một quy trình thực hiện công việc là B1: tiếp xúc khách hàng, B2: lên ý tưởng, B3: thống nhất ý tưởng, B4: chọn bối cảnh, chọn mẫu, chọn đối tác thực hiện, B4: thực hiện, B5: thực hiện hậu kỳ, chỉnh sửa theo ý khách hàng vv..vv..
    Sự chi tiết của quá trình làm việc này sẽ phản ánh mức độ chuyên nghiệp của người làm nghề, để phân biệt ra các đẳng cấp khác nhau. Các bác pro-k, vikhoa ... và các bác chụp dạo ở công viên tuy cũng là NAG chuyên nghiệp nhưng có sự khác nhau về đẳng cấp. Có nhiều đối tượng khách hàng khác nhau, tùy vào mục đích của mình mà khách hàng sẽ chọn NAG chuyên nghiệp có đẳng cấp phù hợp với mục đích của mình.

NAG không chuyên thường làm theo kiểu ngẫu hứng, không theo ý khách hàng, không có quy trình làm việc cụ thể. Tuy vậy họ vẫn có những sáng tác rất tốt không thua kém các NAG chuyên nghiệp, là do lòng đam mê, yêu thích cái đẹp, ít vụ lợi.

Sản phẩm đầu ra của NAG chuyên nghiệp và không chuyên không thể nói cái nào tốt hơn cái nào. Vì nghệ thuật không có giới hạn, không có quy chuẩn cụ thể. Tuy nhiên do có quy trình làm việc cụ thể nên NAG chuyên nghiệp thường sẽ có những sản phẩm tốt hơn, đáp ứng đc các nhu cầu của khách hàng.

Và vì mục đích khác nhau, phục vụ cho nhu cầu của khách hàng, phục vụ nhu cầu của mình, nên NAG chuyên nghiệp có thể kiếm sống bằng nghề, còn NAG không chuyên chỉ là thú vui giải trí, ít khi kiếm được tiền.

We definitely have a good time!

Bác mở topic hay và sôi nổi quá nên em cũng chạy vào múa một tí nhân ngày cuối tuần có tí thời gian rảnh rỗi.

Việc gọi tên cũng giống như việc phong danh hiệu hay chức tước, nó cũng phụ thuộc vào cái gọi là thành tựu hay sự công nhận (Achievement / Recognition) của xã hội. Dựa trên ý này thì em sẽ chia thế này nhé.

1. Professional Photographer - có thể tạm gọi là Nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp. Co thể chia làm 2 dạng NAG chuyên nghiệp

~ Người có nhiều giải thưởng, được tổ chức nhiếp ảnh chuyên nghiệp công nhận những tác phẩm. Không cần phải cả đời chụp ảnh đẹp mà chỉ cần một vài tấm ảnh, 1 công trình có giá trị lả đủ để được gọi là NAG CN rồi, nhỉ! Ví dụ như chẳng may em đi ngang qua đoàn biểu tình trước LSQ Trung Quốc, bấm 1 phát được cái ảnh phóng sự thời khắc đáng giá gấp 1 vạn lần bác Nason, rồi thì em được cái giải Press Photo. Mí bác NAG chiên nghiệp nhiều giải thưởng treo đầy nhà thế này thì rất nhiều em xinh tươi tròn xoe mắt ngưỡng mộ rồi thì một ngày các em xinh tươi cùng các bác ý đi sáng tác nghệ thuật bảo vệ môi trường.

~ Người làm nghề nhiếp ảnh chuyên nghiệp. Sự chuyên nghiệp ở đây có thể tính bằng $$ cho mỗi project chụp hình. Ví dụ như Chin-su food sẵn sàng trả cho em 5,000$ chỉ để chụp mỗi một chai nước mắm bé tí. Không cần biết em chụp có đẹp hơn hafoto hay KhoanTuong hay không, nhưng công ty này tuyệt đối tin là chỉ có em mới chụp tốt được. Cái niềm tin này phải được xây dựng từ rất nhiều thành công trước đó, để hôm nay em thẳng tay tính 5,000$ cho 1 cái hình. Em thí dụ thế thôi chứ nếu mà chụp thật thì em tính 10,000$ luôn. Mà mí bác này chắc chắn ko tán gái với cái máy ảnh hay nghệ thuật nhiếp ảnh huyền bí quái quỉ mà chỉ tán gái trong quán bar, trong lúc tranh thủ networking với các em giám đốc marketing để lấy mấy project chụp ảnh. Đúng hem?

2. Photographer - tạm gọi là nhiếp ảnh gia, bỏ cái từ amateur đi cho nó đơn giản.

(khi nào hứng sẽ viết tiếp phần này, post trước cái ảnh đã)

3. Photography Hobbyist – tạm gọi là người đam mê nhiếp ảnh.

Mí bác thuộc dạng này thường là người rất hy sinh vì nghệ thuật. Nghệ thuật thì không nhiều nhưng hy sinh có vẻ rất nhiều. Hy sinh có khi là vật chất, có khi là mạo hiểm đến sự an toàn của bản thân.

~ Camera hobbyist: là mấy bác nghiện ngắm máy hơn ngắm người yêu. Sáng ngủ dậy nhìn cái tủ máy âu yếm. Tối tối lọ mọ lôi máy ra lau lau chùi chùi từng tí một, nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa. Đắm đuối nhìn cái cục lẫn lộn nhựa và kim loại đen đen trắng trắng rồi thốt lên rằng "ôi sao mà đẹp thế!". Trên bàn làm việc lúc nào cũng có vài cái máy, làm việc mệt thì relax bằng cách vuốt ve em máy một tí. Mà đa số các em máy chỉ để làm kiểng trong tủ kính chứ hình chụp ra thì chắc chắn các em gái sẽ chê ỏng chê eo "eeewwwww, anh chụp gì mà xấu thía". Thông thường mấy bác thuộc dạng này sẽ ko tán gái theo kiểu rủ đi Thảo Cầm Viên chụp hình chân dung mà sẽ rủ các em gái đi đâu đó chơi vì có điều kiện mà, hê hê

Tủ máy ảnh của 1 bác vnphoto đây. Hoành tráng nhá!

em lại meoluoi rồi, khi nào em rảnh em viết tiếp, bây giờ phải làm việc rồi. Lúc đầu định viết đàng hoàng, về sau ba lăng nhăng tí cho nó gọi là gặp nhau cuối tuần. hihi
    Được sửa bởi meoluoi lúc 05:02 PM ngày 25-06-2011
    Who travels for love finds a thousand miles not longer than one..

Quote Được gửi bởi meoluoi View Post

3. Photography Hobbyist – tạm gọi là người đam mê nhiếp ảnh.

Mí bác thuộc dạng này thường là người rất hy sinh vì nghệ thuật. Nghệ thuật thì không nhiều nhưng hy sinh có vẻ rất nhiều. Hy sinh có khi là vật chất, có khi là mạo hiểm đến sự an toàn của bản thân.

~ Camera hobbyist: là mấy bác nghiện ngắm máy hơn ngắm người yêu. Sáng ngủ dậy nhìn cái tủ máy âu yếm. Tối tối lọ mọ lôi máy ra lau lau chùi chùi từng tí một, nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa. Trên bàn làm việc lúc nào cũng có vài cái máy, làm việc mệt thì relax bằng cách vuốt ve em máy một tí. Mà đa số các em máy chỉ để làm kiểng trong tủ kính chứ hình chụp ra thì chắc chắn các em gái sẽ chê ỏng chê eo "anh chụp gì mà xấu thía". Thông thường mấy bác thuộc dạng này sẽ ko tán gái theo kiểu rủ đi sợ thú chụp hình chân dung mà sẽ rủ các em gái đi đâu đó chơi vì có điều kiện mà, hê hê

Tủ máy ảnh của 1 bác vnphoto đây. Hoành tráng nhá!

Hình như mấy bác thuộc dạng này thường mua thiết bị vào rồi thì không bao giờ bán ra, thấy cái đẹp hơn thì cũng chỉ mua thêm thôi, cái củ xấu hơn vẫn giữ...

Pro (chuyên nghiệp) và amateur (nhiếp ảnh tài tử) cái khác nhau lớn nhất, rỏ nhất chính là: " vấn đề lợi nhuận trước khi bấm máy". Cơ bản cái ranh giới một nhà nhiếp ảnh chuyên nghiệp và nhiếp ảnh tài tử là rất mong manh! Bởi khi một nhà nhiếp ảnh chuyên nghiệp bấm máy ko phải vì lợi nhuận mà vì sướng với đam mê, sướng với cái đẹp trong tấm ảnh thì lúc đó nhà nhiếp ảnh đó trở thành nhiếp ảnh tài tử (amateur) và ngược lại.Thân chào.
    Được sửa bởi mrphatdao lúc 05:10 PM ngày 25-06-2011

[QUOTE=meoluoi;1678976]
    2. Photographer - tạm gọi là nhiếp ảnh gia, bỏ cái từ amateur đi cho nó đơn giản.

(khi nào hứng sẽ viết tiếp phần này, post trước cái ảnh đã)

Cám ơn mèo cái hình này nhe,,gim hàng lâu quá,,đúng là nhiếp ảnh gia))

Em thích và tán thành ý kiến của bác nguyenhuuhanh..^^
    Em thì đánh giá và nhìn theo khả năng, kỹ thuật chụp cũng như cách xử sự của người đó.
    Một người được gọi là pro mà cách xử sự tệ, không đúng mực với đồng nghiệp, nhất là với những anh em mới bước vào nghề, với khách hàng thì cũng vẫn không bao giờ là pro được.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng