Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 110

Chủ đề: Hạt chống ẩm silicagel

Hạt chống ẩm silicagel

Xin lỗi các bạn vì tớ nêu vấn đề quá cũ là hạt chống ẩm silicagel. Nhiều người bảo hạt có màu trắng đục như vôi là khan nước; màu trong suốt như thuỷ tinh là no nước. Có người thì bảo ngược lại.
    :thua:
    Người nhà tớ ở ĐHBK Hà Nội cho hạt chống ẩm của phòng thí nghiệm hoá vào lò bát quái rang hai ngày, hạt chuyển sang màu trắng đục như vôi và bảo thế là hạt khan nước.
    Tớ lên Hàng Gà (Hà Nội) mua một kg hạt chống ẩm loại trong suốt và đưa cho phòng thí nghiệm đó rang trong lò bát quái. Sau hai ngày mang về hạt vẫn cứ trong suốt.
    Tớ lại mua thêm một kg hạt loại trong suốt cũng trên Hàng Gà và tự tay rang một nửa chỗ đó khoảng 20 phút trên bếp ga, còn một nửa cho vào lò vi sóng sấy 10 phút. Kết quả hạt vẫn trong veo.
    Tớ chả hiểu mô tê răng rứa gì cả. Chẳng lẽ hạt mua là đồ dỏm? Tiền thì không nhiều nhưng "Sai con toán, bán cái ...ống kính". Cũng rét.
    Tóm lại, hạt silicagel ở trạng thái màu nào là no nước và khan nước? Màu nào là hạt khan nước? Ai biết thì chỉ bảo giúp. Xin hãy vì tương lai súng ống của chúng ta.
    Cảm ơn.
    Được sửa bởi sylilave lúc 10:53 AM ngày 25-03-2007

Nếu là em thì em sẽ lấy hai hộp nhựa, hứng ít hơi nước vào đó (hơi nước thì khó gì, đun ấm nước là có liền, tiện thể pha tách coffee uống trong lúc test). Sau đấy một bên em thả hạt đục, một bên em chứa hạt trong. Đợi xem bên nào hút nước, bên nào không hút, thay đổi ra sao :D, thế là kết luận được thôi.

À nếu được bác cho em địa chỉ chỗ mua hạt với (chính xác là bao nhiêu Hàng Gà). Mấy túi chống ẩm nhà em cũng "quá đát" rồi.

Quote Được gửi bởi akarivn
    Nếu là em thì em sẽ lấy hai hộp nhựa, hứng ít hơi nước vào đó (hơi nước thì khó gì, đun ấm nước là có liền, tiện thể pha tách coffee uống trong lúc test). Sau đấy một bên em thả hạt đục, một bên em chứa hạt trong. Đợi xem bên nào hút nước, bên nào không hút, thay đổi ra sao :D, thế là kết luận được thôi.

À nếu được bác cho em địa chỉ chỗ mua hạt với (chính xác là bao nhiêu Hàng Gà). Mấy túi chống ẩm nhà em cũng "quá đát" rồi.
    Tớ đã thử thả hạt trong suốt vào nước, để khá lâu mà nó vẫn trong veo. Chả hiểu ra sao cả. :thua:
    Địa chỉ tớ không nhớ. Bạn cứ đi từ Cửa Đông vào Hàng Gà khoảng 50 - 100 m. Cửa hàng ở bên phải, chuyên bán các loại hoá chất. Giá 25k/bịch 01 kg (không biết có đủ không).
    Thân.

@Sylilave : bác thả vào nước để lâu hạt vẫn trong veo, thử xả dưới vòi nước chảy nó ..teo đi từ từ đó bác .

Trước em xài loại bác đang xài, sau đó đi mua hộp chống ẩm của Nhật / Trung Quốc , loại có hai tầng, xài thấy ổn nhất . Khỏi thắc mắc trong đục gì hết . Khi nào thấy lớp nước ở tầng "trệt" dâng đầy tới vạch trên hộp ( do nhà sx hướng dẫn ) thì vất, mua hộp khác . Giá khoảng 20 ngàn / hộp , mua trong các siêu thị .

Dùng vôi cục hút ẩm là hay nhất. Nhưng tìm đâu được loại hàng quí hiếm đó ở đất Hà Nội bây giờ. Bạn nào biết ở đâu có xin chỉ giúp. Tớ sẽ đến xin (ăn trộm hoặc cùng lắm là mua) vài kg là dùng hết xảy.

Bác lăn tăn làm gì ?? 2 loại đó cấu tạo tinh thể khác nhau thì sao ? Em nghĩ hạt chống ẩm mà thả zô cốc nước mà hút ngay thì ko phải hạt chống ẩm đâu . Nguyên lý của nó chắc là chỉ cân bằng ẩm thôi .
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Ở tp hcm ở đâu bán hạt chống ẩm các bác nhỉ? nếu không có đang đi chụp lỡ trời mưa thì làm sao

hehe, bác nào mà thả vô nước/ hơi nước để thử chứng tỏ chưa dùng hạt chống ẩm bao giờ. :lol:

Hạt nhà em mua trên Hàng Gà nó trong veo bác ạ.
    Em nghĩ hạt trong hay đục không quan trọng, quan trọng là nó cân bằng ẩm, thông thường cho vào hộp kín, nếu nó có hút thì khi mở hộp ra, sờ thiết bị thấy nó mát mát, lạnh lạnh.

Loại JackChan nói có bán trong siêu thị, nó đục như bột. Chắc hút cũng ghê lắm nên dùng khoảng một tháng là hộp đầy nước rồi. Đắt hơn mua hạt.

Mùa này nồm, ẩm, các bác cẩn thận nhé.

Quote Được gửi bởi sylilave
    Tớ đã thử thả hạt trong suốt vào nước, để khá lâu mà nó vẫn trong veo. Chả hiểu ra sao cả. :thua:
    Em hồi nào tới giờ toàn lấy túi hạt chống ẩm trong hộp bánh kẹo chất vào trong hộp đựng máy thôi chứ không dùng món này. Bây mới định chuyển sang xài hạt, còn vôi thì chịu.
    Các bác kia đã khuyên xài hộp chống ẩm thì ta theo thôi.

cái hạt ở Hàng Gà, khô thì trong, đục là ẩm rồi. lúc đầu tôi cũng thắc mắc như bác nhưng phải dùng lâu, rất lâu thì nó mới đục, không phải 1 lúc mà thấy thay đổi ngay đâu

Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng