Trang 2 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 110

Chủ đề: Hạt chống ẩm silicagel

http://en.wikipedia.org/wiki/Silica_gel

đấy đọc hộ cái. Thực ra hạt chống ẩm khi mua về việc đâu tiên là phải cho nó vào "lò nướng" ở 150 oC để khoảng 1 đêm sau đó mới dùng được vì nước trong hạt sẽ bay hơi hết. Vậy đồng chí hãy thử xấy một đêm đi là được. Sau đó nếu không mở ra mở vào nhiều hộp có chứa lens nhiều thì 6 tháng hoặc 1 năm đem đi xấy lại một lần là được. Vì vậy nếu mua hạt chống ẩm về mà không đưa vào lò xấy trước thì cũng vô tác dụng.

Còn việc màu sắc thì tùy thuộc vào phụ gia có trong hạt. thông thường thì có hai loại hạt khan có màu hồng nhạt, khi hấp thụ nước có không có màu. Hoặc hạt khan có màu vàng khi hấp thụ nước chuyển sang màu xanh lục. Nói chung là kinh nghiệm phòng thí nghiệm của tớ là thế. Bác cứ đến cửa hàng hóa chất hỏi hạt silica gel có chỉ thị màu thì họ sẽ bán cho loại đó thôi. Thế nhé, lúc nào rảnh tớ chụp ảnh ở phòng thí nghiệm cho các bác thấy. Đừng có nghịch dại dùng vôi hay acid để hút ẩm. Hạt chống ẩm trong bánh kẹo nếu không đem đi xấy lại cũng vô dụng thôi!!!

PS; cho em hỏi làm sao đánh telex tiếng Việt trong box này nhỉ

Quote Được gửi bởi bonny
    cái hạt ở Hàng Gà, khô thì trong, đục là ẩm rồi. lúc đầu tôi cũng thắc mắc như bác nhưng phải dùng lâu, rất lâu thì nó mới đục, không phải 1 lúc mà thấy thay đổi ngay đâu
    Mới có bác bonny có chính kiến rõ ràng; bác reindeer có nhưng mà :unsure:
    Cảm ơn bạn đã củng cố lòng tin sử dụng hạt hút ẩm mua từ Hàng Gà.
    Được sửa bởi sylilave lúc 10:11 PM ngày 25-03-2007

Em thấy bảo Sử dụng vôi chưa tôi là cách của các cụ bảo quản phim. Cũng hiệu quả lắm nhưng mà bây giờ các cụ cũng dùng hạt chống ẩm cho tiện.

Quote Được gửi bởi reindeer
    http://en.wikipedia.org/wiki/Silica_gel

Còn việc màu sắc thì tùy thuộc vào phụ gia có trong hạt. thông thường thì có hai loại hạt khan có màu hồng nhạt, khi hấp thụ nước có không có màu. Hoặc hạt khan có màu vàng khi hấp thụ nước chuyển sang màu xanh lục. Nói chung là kinh nghiệm phòng thí nghiệm của tớ là thế. Bác cứ đến cửa hàng hóa chất hỏi hạt silica gel có chỉ thị màu thì họ sẽ bán cho loại đó thôi. Thế nhé, lúc nào rảnh tớ chụp ảnh ở phòng thí nghiệm cho các bác thấy. Đừng có nghịch dại dùng vôi hay acid để hút ẩm. Hạt chống ẩm trong bánh kẹo nếu không đem đi xấy lại cũng vô dụng thôi!!!

PS; cho em hỏi làm sao đánh telex tiếng Việt trong box này nhỉ
    1) Điều kiện cá nhân mà phải sấy qua đêm thì khó rồi. Các loại hạt mà bạn nói không thấy có bán. Nghe anh em nói trên thị trường chỉ có loại màu trong suốt, nghe nói khi khan nước thì có màu trắng đục như vôi; loại màu khồng, nghe nói khi no nước thì có màu xanh. Mình đang thắc mắc loại trong suốt mua ở Hàng Gà.
    2) Bạn đang đánh tiếng Việt đó thôi! Tớ dùng vietkey, sử dụng font unicode.

Tôi giới thiệu với các bác một địa chỉ bán hạt Silica nhé
    Cửa hàng số 267 Cầu Giấy (lối vào phố Dịch vọng), cạnh Ga ra ô tô của VMC, của công ty Vật tư KHKT, tôi mới mua 0,5 kg loại trong suốt giá 12.000 thì phải. Bác nào ở gần Cầu Giấy đến mà mua.

Quote Được gửi bởi reindeer
    Chắc các bạn ko để ý là còn loại Silicagel màu xanh lơ (blue) (khi ở trạng thái khô) và chuyển sang màu hồng khi đã hút ẩm. Với loại này thì chỉ cần nhìn màu sắc để biết độ ẩm, lúc hạt sang màu hồng thì cần phải rang sấy lại. Loại này cũng được dùng trong các hộp chống ẩm có cắm điện (để sấy khi hạt hút ẩm bị no) vẫn bán trên thị trường.
    Tuy nhiên giá loại hạt này khá đắt, phải khoảng 40-50K / 1 kg. Nếu muốn mua bạn có thể hỏi ở cửa hàng hóa chất trên phố Lê Thánh Tông.

Silica gel hay gel axit silixic là một chất rất sẵn có trong tự nhiên, cộng thêm với tính năng ưu việt của nó trong các quá trình hóa học tạo nên cho silica gel một vị thế đáng được trân trọng. Silica gel thực chất là điôxit silic, ở dạng hạt cứng và xốp (có vô số khoang rỗng li ti trong hạt). Công thức hóa học đơn giản của nó là SiO2.nH2O (n<2), nó được sản xuất từ natri othosilicat (Na2SiO4) hoặc Silic TetraClorua (SiCl4). Hiện nay silica gel có vai trò rất quan trọng trong công nghệ hóa học từ đơn giản đến phức tạp. Silica gel được dùng rất nhiều làm xúc tác trong tổng hợp hữu cơ hóa dầu, lọc nước,...

Trong đời sống hàng ngày, người ta thường gặp silica gel trong những gói nhỏ đặt trong lọ thuốc tây, trong gói thực phẩm, trong sản phẩm điện tử. Ở đó, silica gel đóng vai trò hút ẩm để giữ các sản phẩm trên không bị hơi ẩm làm hỏng. Silica gel hút ẩm nhờ hiện tượng mao dẫn ở hàng triệu khoang rỗng li ti của nó, hơi nước bị hút vào và bám vào chỗ rỗng bên trong các hạt. Một lượng silica gel cỡ một thìa cà phê có diện tích tiếp xúc cỡ một sân bóng đá. Silica gel có thể hút một lượng hơi nước bầng 40% trọng lượng của nó và có thể làm độ ẩm tương đối trong hộp kín giảm xuống đến 40%.

Để chỉ thị tình trạng ngậm hơi nước của silica gel, người ta cho một ít chlorua coban vào. Khi còn khô nó sẽ có màu hơi phớt xanh, khi bắt đầu ngậm hơi nước, nó chuyển dần sang màu xanh nhạt, rồi màu hồng, cuối cùng là trắng đục.
    Khi silica gel đã ngậm no nước, ta có thể tái sinh nó bằng cách giữ nó ở nhiệt độ khoảng 150°C trong khoảng nửa giờ hoặc cho tới khi nào nó trở về màu phớt xanh.
    sưu tầm

Xin các bác cho em cái địa mua hạt hút ẩm ở tp hcm luôn ạ
    Được sửa bởi dilangthang2006 lúc 07:59 PM ngày 26-03-2007

@sylilave, máy em trả có Vietkey, lẫn Vn front nào toàn phải type ở diễn đàn khác rồi copy sang đây rõ khổ!!!!

Silica gel đổi mầu gì không quan trọng, tùy thuộc vào phụ gia thêm vào, quan trọng là nó cho các biết khi nào cần phải sấy lại. Em biết là nhà các bác thì làm gì có lò sấy nên em mới bảo các bác cho hạt silica gel vào lò nướng điện ấy 1 đêm thì quá, nhưng 3-4 h là được rồi.

Hạt sellica gel có chỉ thị mầu đắt hơn và chỉ mua được ở cửa hàng hóa chất ở tô Hiến Thành, TP. HCM hoặc Trần Nhân Tông ở HN, Đắt thì đắt thật nhưng ai bảo các bác mua cả kg đâu mua một ít thôi 1-2 trăm gram chẳng hạn, sau đó chộn với cái hạt cũ rẻ tiền đã mua. Quan trọng là nó báo cho các bác lúc nào hạt đã bão hòa hơi nước và cần đi xấy thôi đúng không ạ, chứ không lại thắc mắc đại loại như là: "có sài hút ẩm mà lens vẫn mốc".... Rõ khổ!!!

Cám ơn mọi người đã cung cấp thông tin, có biết là khi hạt no ẩm có thể tái chế bằng cách sấy khô, nhưng không biết ở nhiệt dộ bao nhiêu thì thích hợp (sợ biến chất), sẽ thử sấy ở 150 độ C. Còn đúng là nhìn hạt chuyển màu để xem đã no nước chưa như mọi người đã trao đổi.

Muốn mua Silica gel có thể vào chợ Kim Biên - TPHCM - mua. Đủ chủng loại từ đổi màu tới không đổi màu . Từ loại phân bịch thật nhỏ tới loại bịch to .

Trang 2 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng