Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Giúp mình chút về bụi bám filter và lense

Giúp mình chút về bụi bám filter và lense

Cái lens kit của mình toàn để trong hộp chống ẩm hôm nay mang ra ngắm thì thấy có 1 vệt tí tị ti ở góc phải trên lúc ngắm focus screen, mình đã lắp filter nikon NC rồi chắc là chỉ bị ở ngoài filter thôi nhưng mà lúc chụp mình zoom tới zoom lui lại ko thấy vết đấy. Theo ae mình nên làm thế nào bh lúc ngắm thì thấy vệt nhỏ đấy rất khó chịu nhưng lúc chụp lại chả sao nên để đấy hay giải quyết nó hả mọi người mà nếu giải quyết thì làm thế nào

Mình đã lấy vãi mịn lau qa filter nhưng ko hết vết đấy
    Được sửa bởi Tinfinity lúc 02:52 PM ngày 21-06-2011

kính ngắm của body bị bụi chứ ko phải ống kính và filter nhé bạn. lau gương lật sẽ hết.

Quote Được gửi bởi zkid View Post
    kính ngắm của body bị bụi chứ ko phải ống kính và filter nhé bạn. lau gương lật sẽ hết.
    Lau gương lật ntn hả bạn? Nói rõ giúp mình 1 chút được ko

tháo lens ra là bạn sẽ thấy liền :D

Nếu đã lau lens sạch mà vẫn thấy khi ngắm chụp thì có thể là sensor body của bạn bị bụi chứ không phải ống kính.

Quote Được gửi bởi annam View Post
    Nếu đã lau lens sạch mà vẫn thấy khi ngắm chụp thì có thể là sensor body của bạn bị bụi chứ không phải ống kính.
    Thưa các cụ và các bác.
    Nhà cháu không nghĩ là sensor body bị vết, bởi vì nếu điều này xảy ra thì dẫn tới: khả năng ảnh sẽ có vết, nhưng chắc chắn trên viewfiner sẽ không nhìn thấy. Như vậy đây không phải là trường hợp bác chủ nêu ra.
    Nhiều khả năng trường hợp của bác chủ là bị bụi bẩn hoặc vết trên kính mờ; cũng có thể trên bề mặt của cụm lăng kính (các thành phần này nằm trong body, phía trên gương lật 45 độ).
    Được sửa bởi QuyRauXanh lúc 11:15 PM ngày 21-06-2011
    CHẾ NGỰ BẢN THÂN. KHƯỚC TỪ CÁM DỖ. HƯỚNG TỚI CHÂN - THIỆN - MỸ

Ôi trời, khi bác ngắm lên là ngắm hình ảnh của cái gương phản chiếu qua lăng kính chứ có phải nhìn qua sensor đâu mà kêu thấy bụi sensor. Bụi sensor (nếu có) muốn thấy phải khép khẩu rất nhỏ (f11-f22) rồi chụp cái tời giấy trắng mới thấy được ạh. Trường hợp của bác chủ là bụi trên gương thôi, tháo lens ra rồi lấy bóng thổi thổi bụi đi là hết.

Lau gương thì ko sao nhưng lau sensor thì bác ko nên liều nha ! ko là vứt cả cái máy đi á

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    Ôi trời, khi bác ngắm lên là ngắm hình ảnh của cái gương phản chiếu qua lăng kính chứ có phải nhìn qua sensor đâu mà kêu thấy bụi sensor. Bụi sensor (nếu có) muốn thấy phải khép khẩu rất nhỏ (f11-f22) rồi chụp cái tời giấy trắng mới thấy được ạh. Trường hợp của bác chủ là bụi trên gương thôi, tháo lens ra rồi lấy bóng thổi thổi bụi đi là hết.
    Sensor mà bị bụi thì chụp ở khẩu 1.2 còn thấy nữa là =))
    Nokia 6120 classic 2.0Mp

Quote Được gửi bởi oabel View Post
    Sensor mà bị bụi thì chụp ở khẩu 1.2 còn thấy nữa là =))
    Em nghĩ phải tùy loại bụi chứ ạ! Bụi của bác có vẻ "khủng"

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng