Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 75

Chủ đề: Hậu quả của filter dỏm

Quote Được gửi bởi secman View Post
    Chính xác thì filter dỏm không ảnh hưởng mấy đâu các bác ạ, hôm đó em chụp không filter rồi vặn filter vào nó bị out focus một chút nên bị mờ. Hôm sau em test lại thì crop 100% chỉ kém có 1 tẹo thôi, lens rẻ tiền thì các bác cứ dùng filter dỏm vô tư đi
    Bác này spam ác chiến thiệt !
    FX để Crop, DX để Avatar

Quote Được gửi bởi quocphuong View Post
    Bác này spam ác chiến thiệt !
    Mình spam? xin hỏi lại bạn spam là như thế nào. Có thắc mắc thì mới hỏi, còn cái câu vô nghĩa của bạn mới gọi là spam

Thumbs up

Em cũng nghi cái vụ này, để mai lôi ra chụp thử như thế nào. Nếu thực sự đúng như bác chủ topic nói. Fmax sẽ làm 1 bài viết và review hẳn hoi về cái Fillter. Và kêu anh em vứt hết. Còn nếu vẫn oke thì bác chủ topic hoặc MOD close luôn topic này để anh em khỏi phải lăn tăn . Sáng mai em sẽ thực hiện thử và cho 1 cái review chính xác

Các nhà sản xuất ống kính đã tính toán khá kỹ, bình thường trong một ống kính có rất nhiều thấu kính. Thêm một kính nữa thì cũng đáng là bao, kể cả họ lắp ngoài cùng giống như giờ chúng ta lắp fillter cũng được. Vậy tại sao các nhà sản xuất kể cả hãng chỉ sản xuất ống kính cũng không thêm vào. Cho nên, theo mình fillter cũng chỉ để bảo vệ lớp thấu kính ngoài cùng mà thôi. Lắp cũng được mà không lắp cũng tốt.

Vấn đề Filter hồi trước tôi cũng phân vân lắm, người nói thế này người bảo thế kia, đôi khi mâu thuẫn nhau hoàn toàn, mà toàn là cao thủ không chứ có phải tay mơ đâu.
    Cuối cùng, tức quá tôi tự tìm hiểu qua internet từ các nguồn có uy tín, cũng như thực tế sử dụng, tôi có kết luận thế này:
    1. Đối với chức năng chỉ để bảo vệ thấu kính ngoài: Buộc phải có, ngoại trừ đặc điểm của ống kính không thể gắn được (như super wide, fisheyes...) vì dù bạn có cẩn thận mấy thì việc bụi cát bay vào thấu kính sẽ ảnh hưởng đến lớp coating, gây trầy xước (cát bay trong chiều gió mạnh có tốc độ và lực vô cùng lớn tính trên diện tích cực nhỏ), việc lau chùi nhiều cũng hại lắm à.
    Nếu có điều kiện thì mua filter trung tính (NC) thiệt tốt để khỏi phải tháo ra khi chụp, còn không thì mua loại rẻ nhất rồi khi chụp thì chịu khó tháo ra.
    2. Đối với filter có hiệu ứng (UV/CPL/ND/GEL màu...) thì cần loại gì mua loại đó, loại tốt nhất có thể, Size lớn (77mm chẳng hạn) rồi dùng stepdown cho tất cả các ống mình có, không thì thôi đừng xài loại rẻ tiền, chả ra làm sao đâu.
    ...

Chia sẻ với các bạn một chút.

Quote Được gửi bởi Zin View Post
    Vấn đề Filter hồi trước tôi cũng phân vân lắm, người nói thế này người bảo thế kia, đôi khi mâu thuẫn nhau hoàn toàn, mà toàn là cao thủ không chứ có phải tay mơ đâu.
    Cuối cùng, tức quá tôi tự tìm hiểu qua internet từ các nguồn có uy tín, cũng như thực tế sử dụng, tôi có kết luận thế này:
    1. Đối với chức năng chỉ để bảo vệ thấu kính ngoài: Buộc phải có, ngoại trừ đặc điểm của ống kính không thể gắn được (như super wide, fisheyes...) vì dù bạn có cẩn thận mấy thì việc bụi cát bay vào thấu kính sẽ ảnh hưởng đến lớp coating, gây trầy xước (cát bay trong chiều gió mạnh có tốc độ và lực vô cùng lớn tính trên diện tích cực nhỏ), việc lau chùi nhiều cũng hại lắm à.
    Nếu có điều kiện thì mua filter trung tính (NC) thiệt tốt để khỏi phải tháo ra khi chụp, còn không thì mua loại rẻ nhất rồi khi chụp thì chịu khó tháo ra.
    2. Đối với filter có hiệu ứng (UV/CPL/ND/GEL màu...) thì cần loại gì mua loại đó, loại tốt nhất có thể, Size lớn (77mm chẳng hạn) rồi dùng stepdown cho tất cả các ống mình có, không thì thôi đừng xài loại rẻ tiền, chả ra làm sao đâu.
    ...

Chia sẻ với các bạn một chút.
    Đọc phần comment của Bác thì em hiểu hết nhưng đến mục số 2 thì em không hiểu (vì em là newbie không biết stepdown là gì), bác có thể giải thích rõ hơn chỗ này để em được mở mang kiến thức được không ah
    Được sửa bởi magicspeed lúc 04:36 PM ngày 12-10-2011
    Canon S95, Nikon D90 + 18-105VR + 50 1.8G + SB 910 + Manfrotto 190XproB+Ballhead 498RC2

Stepdown là cách viết ngắn gọn cho cái Stepdown ring, tạm dịch vòng chuyển từ đường kính lớn xuống đường kính nhỏ hơn, bằng hợp kim (nhôm/đồng/ thép...)
    Về cấu tạo thì một mặt có đường kính lớn (77-82-96-115 vv...), mặt kia nhỏ hơn (72-67-62-58-52-49...), có bước ren tiêu chuẩn cho phần lớn ống kính ( 0.75-1mm...)
    Sử dụng: đầu lớn gắn vào Filter, đầu nhỏ gắn vào đầu len để tận dụng filter thay vì phải mua nhiều filter cùng chủng loại cho từng ống kính.

Quote Được gửi bởi Zin View Post
    Stepdown là cách viết ngắn gọn cho cái Stepdown ring, tạm dịch vòng chuyển từ đường kính lớn xuống đường kính nhỏ hơn, bằng hợp kim (nhôm/đồng/ thép...)
    Về cấu tạo thì một mặt có đường kính lớn (77-82-96-115 vv...), mặt kia nhỏ hơn (72-67-62-58-52-49...), có bước ren tiêu chuẩn cho phần lớn ống kính ( 0.75-1mm...)
    Sử dụng: đầu lớn gắn vào Filter, đầu nhỏ gắn vào đầu len để tận dụng filter thay vì phải mua nhiều filter cùng chủng loại cho từng ống kính.
    Cám ơn Bác Zin, thế là em đã tỏ rồi ah,
    Bác cho em hỏi luôn là cái stepring đó mình có thể mua được ở đâu ah? có nhiều loại và nhiều giá không? Em ở Tp.HCM ah
    Canon S95, Nikon D90 + 18-105VR + 50 1.8G + SB 910 + Manfrotto 190XproB+Ballhead 498RC2

Trong box mua bán của vnphoto có nhiều chỗ bán lắm, hay bạn thử vào hỏi bác Thịnh Giang Duy Đạt xem.
    ...

Giá tầm 70-100 ngàn tùy loại.

MÌnh nghĩ filter dù tốt cở nào cũng sẽ làm giảm chất lượng hình ảnh nhưng nếu OK quá đắt như ông nano chẳng hạn mà để em nó trân truồng cũng sót nên mình nghĩ với ống đắt tiền thì thêm cái ft cho yên tâm còn ống bình dân thì ko ft cũng đc,còn nghèo như mình thì len kit mình cũng mua cái ft hết 250k nghĩ lại thấy dại quá :((

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng