Trang 6 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 92

Chủ đề: Lang thang với Large Format

trong chuyến về VN năm 2008 and có đi ngang qua chiếc cầu nầy hình như là cầu Long Biên gì đó ngoài Bắc thì phải . Ngồi trên xe thấy rãi rác như ngôi nhà dọc theo giòng sông nầy nhưng không thể ngừng trên cầu hay tới gẩn được vì thời gian có hạn. Cám ơn em đã post lên bức ảnh nầy rất đẹp ,rất mạnh cảm xúc.

Cám ơn anh, thực sự chụp được một bức ảnh LF đúng là gian nan hơn nhiều nhưng cảm giác khi nhìn thấy sản phẩm của mình cũng thich thú hơn.

Quote Được gửi bởi aibolit View Post
    Cám ơn anh, thực sự chụp được một bức ảnh LF đúng là gian nan hơn nhiều nhưng cảm giác khi nhìn thấy sản phẩm của mình cũng thich thú hơn.
    Đúng như vậy em, mình cần một bức ảnh có chất lượng hơn là số lượng và đến một lúc nào đó mình cảm thấy chỉ cần ăn ngon chứ không cần ăn nhiều
    Mong được xem thêm ảnh của aibolit !
    Được sửa bởi tri tran lúc 12:55 AM ngày 10-11-2011

Hồ tây 11/2011

Cái này chụp Ilford HP5 chất ảnh có khác x ray ;)

Rõ ràng là độ trong trẻo và mượt mà của film không có gì phải bàn so với xray. Nhưng ở 2 ảnh này mình vẫn bị cuốn hút bởi ấn tượng của "bản giao hưởng tàn mùa sen" hơn là khách sạn 5 sao

Mình nghĩ bức sen rất đẹp. Rất muốn được xem cỡ lớn hơn và bản in.
    Autocord.
    “Bad art, you look at and say: ‘Wow! Huh?’ Good art? ‘Huh? Wow!” - Ed Ruscha

Nếu focus vào Sen gần thêm nữa để có thêm chi tiết của lá & sen và loại bỏ phần bờ hồ theo landscape crop thì bức Sen rất đẹp. Xray film có tone đen rất sâu mà các film khác khó có được . Gần nhất chỉ có Azo print mới có tone nầy.
    Trong trắng đen màu khó tìm nhất là màu đen , còn phần trắng thì do ta nắm dịnh mệnh.Ráng khắc phục unevendeveloped. Xray sẽ đền bù cho ta nhửng tác phẫm xứng đáng.
    cám ơn cháu Jumanji, cháu đừng đánh tiếng Việt bên kia không khéo có ngày họ đuổi 2 chú cháu ra khỏi nhà
    Được sửa bởi tri tran lúc 01:23 AM ngày 19-11-2011

Dạo này em chuyển qua thử chụp màu. Chụp màu dễ thì dễ mà khó cũng khó. Nhưng nhìn những tấm transparancy thành phẩm trên light table mới thật sự thấy sướng. Hehe
    Mỗi tội hơi bị tốn tiền. May mà em mới chụp 4x5

@Anh Trí: Hôm nọ em qua photographica trên Boston. Họ có bán nhiều brass lens lắm. Nhưng em chả biết cái nào với cái nào rồi giá thành ra sao nên không mua được. Giá mà anh ở gần gần chút thì tốt )

Film: Velvia 100
    Lens: Rodenstock 240.

[QUOTE=
    @Anh Trí: Hôm nọ em qua photographica trên Boston. Họ có bán nhiều brass lens lắm. Nhưng em chả biết cái nào với cái nào rồi giá thành ra sao nên không mua được. Giá mà anh ở gần gần chút thì tốt )

QUOTE]

Mấy cái nầy bây giờ càng ngày càng khó mua . Giá cả là một chuyện, không khéo lại bị họ tráo trở lens configuration , có nghỉa là râu ông nọ cấm càm bà kia đem lại không focus được thì vở lẻ.
    Nếu có dịp gặp được mấy thứ nầy tốt nhất là gọi cho anh hoặc lấy info của người bán để discuss.
    Rodenstock cùa em sharp quá. N hay S đây?

Chiếc này là Rodenstock Sironar 240 f5.6, thuộc loại đời cũ nên em đoán là dòng N. Lens này chụp điều kiện ánh sáng đẹp thì tốt, phải cái không có Multicoat nên nếu chụp ngược sáng thì hay bị flare. Em thấy lens LF nếu không phải soft focus thì thường đều sharp cả. Em còn cái Rodenstock 150 5.6 cũng sharp lắm.

Brass lens nhìn thì hay nhưng đúng là mua khó thật. Em rất sợ bị các bác í chém đẹp nên em thôi )

Trang 6 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng