Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 28 / 28

Chủ đề: Làm sao để ảnh đời thường không tầm thường

Quote Được gửi bởi Nason
    Nếu Cuongga biết sư Bát còn không biết copy file từ thư mục này qua thư mục khác thì sẽ không nói thế. 2 cái ảnh ấy chả có tí ti nào PS đâu, có chăng là picasa để crop hay resize ảnh thôi.
    Sư mà anh nói đến, là kiến trúc sư chứ không phải là sãi :D, không biết máy tính, không biết đồ họa, không biết PS thì em quá là nghi ngờ. Chắc chắn sư chụp raw chứ chẳng phải jpeg đâu. Kể ra sư cho em mượn cái file raw để ngắm mấy hôm thì hay biết bao.
    Không phải em đả kích gì cái topic của anh đâu nhé, vẫn mong đọc tiếp nguồn sáng ngược mà

Cuongga : sư Bát toàn chụp JPG thôi. anh hay đi chụp cùng nên biết rõ.

Mục này bạn Nason đang mổ xẻ rất thú vị. Tôi đoán nhiều người nghĩ như vậy. Mong tác giả dành thêm thời gian để anh em học tiếp.

Với tôi, học hỏi chụp ảnh đời thường bắt đầu với ánh sáng thì hơi "sốc" Có lẽ các bác bắt đầu bằng những kinh nghiệm thủa ban đầu thì mọi người dễ theo hơn?
    Với 2 ảnh và ví dụ về kĩ thuật sáng bóng đổ tôi có tìm thấy 2 ảnh của Robert Caputo. Anh này viết sách cho National Geographic phần ảnh Chân Dung và Báo chí nên có thể nói những ví dụ và suy nghĩ khá hợp với thể loại ảnh đời thường.
    Với ảnh đầu tiên bác Nason ví dụ có 1 ảnh tương tự (theo tôi, về ý tưởng và bố cục)

Có sự tương tự về cách thể hiện ý tưởng, qua 1 chi tiết "đắt", bố cục tạo nền bằng hình ảnh lặp lại của những chiếc khăn trùm mặt..., nhưng cảm giác hoàn toàn trái ngược nhau. Ảnh của James Nachtwey có sự bức bối, bế tắc thì ảnh của Robert Caputo lại có thông điệp về sự hi vọng, về tương lai.
    Về kĩ thuật ánh sáng thì kĩ thuật này quả là có nhiều người đã thể hiện, ảnh anh Robert Caputo theo tôi cũng theo cách này.

.

Tôi thử đoán là bác Nason tiếp cận phong cách ảnh đời thường từ vị trí người chụp có kinh nghiệm. Nếu tôi đang là người tìm hiểu, ở vị trí người xem ảnh (trong nhiều tình huống, ngay cả với người chụp ảnh nhưng ko có máy trên tay, đứng trước 1 khoảng khắc, chắc nhiều bác cũng đành thử chiêu "ảnh khí": tự đoán trong đầu khung cảnh, bố cục,... thì cũng là đang ở vị trí người xem ảnh vậy) thì cách xác định thế nào là ảnh đời thường có giá trị và cách xác định các điểm mạnh của bức ảnh: bố cục, ánh sáng, nội dung... cũng là những kiến thức cần học hỏi. Như vậy những kiến thức căn bản về nhiếp ảnh vẫn rất cần vì dựa vào nó 1 phần, phần còn lại dĩ nhiên là sự cảm thụ của bản thân, mới ra được "kết quả" chân thật về 1 bức ảnh.
    Tài liệu đầu tiên tôi đọc là Street Photography - for the Purist (http://www.deviantart.com/deviation/38038974/), tiếng Anh kém nhưng những ảnh minh họa có hiệu quả rất tốt tạo cho tôi có 1 "cảm giác" về ảnh đời thường. Sau đó tôi có tìm đọc 1 số sách báo khác, dần dần biết thế nào là bố cục "phần ba", thế nào là DOF,...
    Hi vọng góp được vài ý với bài của bác Nason, từ vị trí người xem ảnh.
    ...
    .
    Được sửa bởi iha.eut lúc 01:48 AM ngày 10-04-2007

Quote Được gửi bởi iha.eut
    Tài liệu đầu tiên tôi đọc là Street Photography - for the Purist (http://www.deviantart.com/deviation/38038974/), tiếng Anh kém nhưng những ảnh minh họa có hiệu quả rất tốt tạo cho tôi có 1 "cảm giác" về ảnh đời thường. Sau đó tôi có tìm đọc 1 số sách báo khác, dần dần biết thế nào là bố cục "phần ba", thế nào là DOF,...
    Hi vọng góp được vài ý với bài của bác Nason, từ vị trí người xem ảnh.
    ...
    .
    Ồ, quyển này của bác iha.eut hay quá. Cách viết cũng rất chân phương, dễ hiểu, nhiều minh họa, không đi sâu vào các thủ pháp kỹ thuật.
    Cụ Nason tiếp đi ạ.
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

cảm ơn bác nason ! đọc bài cuả bác mà em vở ra nhiều thứ , nhìn những tấm ảnh bác minh hoạ và những lời fân tích cuả bác , mà nghỉ lại những khoảng khắc mà mình đả từng trải wa , quả thực rất cảm xúc về thơì điểm ánh sáng cũng như bố cục , nhưng em lại chẳng thể hiện được = chiếc máy ảnh cuả mình ! em nghỉ cần fải có 1 kinh nghiệm nhất định , và sự thao tác quen tay điều chỉnh máy ảnh , mới cho ra được bức ảnh mà mình đang cảm xúc , vì thời điểm cảm xúc bố cục ánh sáng trôi wa trong vài giây ! mong được học hỏi kinh nghiệm thực tế của bác và các bạn trên đây ! thanks
    ĐT :0974337712
    số TK : NH SACOMBANK ( chi nhánh gò vấp ) _nguyễn văn Bá _ STK : 060008666469

Nason viết tiếp đê..

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123