Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Chụp hình thể thao - võ thuật

Chụp hình thể thao - võ thuật

Thưa các bạn,

Việc chụp hình đám cưới vừa xong thì vào đêm thứ bảy tới đây, tôi lại "được" chụp hình trình diễn võ thuật, nặng phần thẩm mỹ.

Lần đầu tiên chụp hình bộ môn này. Tôi tha thiết xin các bạn đi trước, các bạn đã có những kinh nghiệm chia xẻ, hướng dẫn cho cá nhân tôi cũng như nhiều bạn đang cần học hỏi.

Xin chân thành cám ơn các bạn.

Dưới đây là chương trình cùng các bộ môn:

Bonjour Monsieur Le-Ngoc,

Ca nous fait toujours plaisir d'avoir un bon photographe à nos démonstration.

Pour le lieu, c'est aux Galeries du Rivage. « Nuit des Arts martiaux à Vevey, le samedi 24 mars à 19h30 aux Galeries du Rivage ».

Vous pourrez voir des présentations sur:

- le Ju-jitsu
    - le Nunchaku
    - le Sambo
    - le Self-défense
    et bien d''''autes encore....

Je reste volontiers à votre entière disposition pour d'autres informations complémentaires.

Bonne journée et au plaisir de vous voir samedi soir!

Anne-Marie Claire

Bác post tiếng Pháp em chả hiểu gì cả nhưng may hiểu được tên mấy môn võ.
    Về kỹ thuật chụp em hông có kinh nghiệm nhưng bác có thể đọc bài hướng dẫn chụp tennis của bác Nikonian2006 ở đây:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...2&page=1&pp=10
    Đều là chụp action nên chắc sẽ giúp bác ít nhiều.

Mặt khác, nếu có đủ thời gian, bác nên đọc qua về những môn võ trên, xem video-clip về nó, hiểu tính chất và thời điểm sắp diễn ra những pha quan trọng để lường trước.

Chờ xem ảnh võ thuật của bác.
    Được sửa bởi DANG_BLUE lúc 11:18 PM ngày 20-03-2007

Quote Được gửi bởi DANG_BLUE
    Bác post tiếng Pháp em chả hiểu gì cả nhưng may hiểu được tên mấy môn võ.
    Về kỹ thuật chụp em hông có kinh nghiệm nhưng bác có thể đọc bài hướng dẫn chụp tennis của bác Nikonian2006 ở đây:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...2&page=1&pp=10
    Đều là chụp action nên chắc sẽ giúp bác ít nhiều.

Mặt khác, nếu có đủ thời gian, bác nên đọc qua về những môn võ trên, xem video-clip về nó, hiểu tính chất và thời điểm sắp diễn ra những pha quan trọng để lường trước.

Chờ xem ảnh võ thuật của bác.
    - Cám ơn bạn, tôi đã in ra và đọc rất kỹ.

Chụp hình võ thuật:
    Để có 1 tấm hình võ thuật tốt, điều quan trọng là bác phải hội đủ các yếu tố sau:
    1. Phương tiện:
    a. Máy chụp có khả năng focus nhanh và độ nhạy Iso cao, có thể lên đến 1600.
    b. Ống kính có khẩu lớn. Vì do chụp võ thuật là môn đối kháng, những người chụp đều không được quyền sử dụng đèn Flash.
    2. Kỹ thuật chụp:
    Nếu bác sử dụng máy Canon, bác để ở chế độ Av và chọn f 2.8. Sử dụng chế độ lấy nét AL SLVo để lấy nét linh hoạt.
    Nếu bác sử dụng máy Nikon, bác nên set máy ở chế độ Manuel, lấy khẩu 2.8, chọn chế độ nét di động, tốc độ cỡ 250-300, vì nikon trong tối sẽ đo sáng thua Canon.
    Nếu chọn điểm lấy nét nên chọn vùng rìa, hạn chế chọn điểm giữa khung vì khi chụp, các võ sĩ thường đứng 2 bên.
    3. Thời điểm chụp: ít nhiều bác phải biết về tính chất của môn võ này, ra đòn như thế nào. Khi ấy ta sẽ có thời khắc tốt để bấm máy. Nên bấm máy ngay lúc võ sĩ chuẩn bị tấn công, ta sẽ có hình điểm chạm, khi đòn đã được triển khai.Tấm hình võ thuật không phụ thuộc vào chụp liên tiếp, mà phụ thuộc vào thời điểm chúng ta bấm máy.
    Chúp bác có tấm hình đẹp.
    Vài kinh nghiệm, mong được các bác khác góp thêm.
    Được sửa bởi LIEMHO lúc 03:49 PM ngày 07-04-2007

Quote Được gửi bởi LIEMHO
    Chụp hình võ thuật:
    ...
    2. Kỹ thuật chụp:
    Nếu bác sử dụng máy Canon, bác để ở chế độ Av và chọn f 2.8. Sử dụng chế độ lấy nét AL SLVo để lấy nét linh hoạt.
    Nếu bác sử dụng máy Nikon, bác nên set máy ở chế độ Manuel, lấy khẩu 2.8, chọn chế độ nét di động, tốc độ cỡ 250-300, vì nikon trong tối sẽ đo sáng thua Canon...
    Anh ơi em chưa hiểu chổ này lắm: "trong tối đo sáng thua canon" ?!?? cụ thể là sao vậy anh ?
    Cái này là em hỏi thiệt tình nha !!! Không phải "gây chiến" j đâu
    NIKON 1-The birth of something new

Quote Được gửi bởi nbaotoan
    Anh ơi em chưa hiểu chổ này lắm: "trong tối đo sáng thua canon" ?!?? cụ thể là sao vậy anh ?
    Cái này là em hỏi thiệt tình nha !!! Không phải "gây chiến" j đâu
    Em thấy cũng hơi lạ, nói là canon cho noise ít hơn ở đk ánh sáng yếu thì ok.

@bác Hungdong: Nếu họ có buổi diễn tập thì bác nên xem trước để biết nên chuẩn bị sẵn cho những pha biểu diễn nào hay và lạ mắt. Tốc độ chụp thì tùy ý định để nét hay nhòe hình mà mình quyết thôi. Ảnh thể thao nhiều cái nhòe lại diễn tả cảm xúc hay hơn nét đấy ạ.
    Canon

nbtoan: Ah, do em từng ôm lẫn Canon (D30, 10D, 1D, 20D, 30D) và Nikon (D100, D200, D2H, D1H) đi chụp thể thao nhiều nên đây chỉ là kinh nghiệm riêng riêng em: nếu bác set Nikon khi chụp thể thao trong nhà ở chế độ Av hay P ở Canon và A hay P ở Nikon, bác sẽ thấy hình ảnh của Canon tốt hơn. Còn khi ta set Nikon ở chế độ M, hình sẽ có chất lượng không thua Canon. Vả lại, khi vào tối, ngoài việc bị noise, chế độ đo sáng của Nikon cũng không chính xác bằng Canon, hình ảnh sẽ bị nhiễu và lấy nét không nhanh bằng canon.Do vậy, nếu chụp chân dung, người mẫu em sẽ chọn Nikon vì màu săc tuyệt vời, còn nếu chụp thể thao thì em sẽ chọn canon.
    Maldini: em thiếu ý kiến mà bác nói. Bác nói chính xác. Tuy vậy, nếu như mình cố tình cho hình nhoè thì không nói làm gì. Nhưng nếu mình đã set để hình rõ nhưng hình nhoè thì không thể nói là chụp đẹp được. Thanks bác.
    Được sửa bởi LIEMHO lúc 03:57 PM ngày 08-04-2007

em định chụp hình thi đấu judo, máy Fuji S9600, có gì khác máy Canon hay Nikon kg? các bác chỉ giúp em với.
    Nhìn chung thì hình như Canon với Nikon là tốt nhất phải kg ạ? hơn cả Fuji, Sony?