Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 57

Chủ đề: Hãy chỉ cho tôi một con đường !!!!

Hãy chỉ cho tôi một con đường !!!!

Từ trước tới giờ, tôi chỉ chụp ảnh qua máy P&S, kinh nghiệm nói chung là zero.Nhưng lại mê cái môn nháy nháy này quá nên quyết định năm nay bước chân vào học chụp ảnh. Tuy nhiên, còn rất nhiều vướng mắc mà tôi đang vướng phải.
    1. Vấn đề lớn nhất là tiền nong.
    Tôi không có điều kiện để sắm các loại vài trăm đô, dù mọi người đánh giá đó là các máy dành cho beginer. Vậy, để nhập cuộc, tôi nên bắt đầu bằng máy nào ???? Với mức đầu tư < 1 tr, tôi có thể sở hữu máy chụp tốt không ( máy cơ hay máy KTS luôn ??? )
    2. Chọn loại máy.
    Tôi từng chụp qua một số máy ảnh du lịch ( cả máy chụp phim lẫn máy KTS ), luôn có cảm giác thiếu cái gì đó.... không giải thích được. Gần đây tôi đang tìm hiểu giải pháp mua máy cơ, chụp và scan phim chứ không rửa. Theo các bác thì phương án này khả thi chứ ạ ???
    3. Để nâng cấp ( câu hỏi này là cho tương lai )
    Dĩ nhiên vẫn với mức đầu tư nhỏ, tui không có nhiều tiền, thì sau này tôi sẽ cần có những dụng cụ gì ???? Tôi hỏi câu hỏi này vì muốn xác định trước tương lai ^^ Các bác có thể cho tôi biết một bộ cơ bản có những gì ??? Đây là những thứ tôi nghe lóm, nhìn lóm được, không biết có chính xác ??? Thân máy, ống kính, chân đỡ, đèn flash.

Xin cám ơn các bác !!!!
    Rất mong nhận được sự chỉ dẫn, vì tôi máu chụp ảnh lắm rồi.
    mah gallery : http://s447.photobucket.com/albums/qq192/NgThaiphoto/

Em chụp P&S Nikon Coolpix 5200 trong vòng 1 năm. Bây giờ xem lại, thấy hồi đấy chụp được nhiều ảnh đẹp hơn 1 năm mình dùng DSLR.

Khi em có 5200 trong tay, em chỉ chú tâm tới việc chụp ảnh, đi đâu cũng có nó bên người, chăm chút, sáng tạo hơn.

Quote Được gửi bởi tumitoe11
    Từ trước tới giờ, tôi chỉ chụp ảnh qua máy P&S, kinh nghiệm nói chung là zero.Nhưng lại mê cái môn nháy nháy này quá nên quyết định năm nay bước chân vào học chụp ảnh. Tuy nhiên, còn rất nhiều vướng mắc mà tôi đang vướng phải.
    1. Vấn đề lớn nhất là tiền nong.
    Tôi không có điều kiện để sắm các loại vài trăm đô, dù mọi người đánh giá đó là các máy dành cho beginer. Vậy, để nhập cuộc, tôi nên bắt đầu bằng máy nào ???? Với mức đầu tư < 1 tr, tôi có thể sở hữu máy chụp tốt không ( máy cơ hay máy KTS luôn ??? )
    2. Chọn loại máy.
    Tôi từng chụp qua một số máy ảnh du lịch ( cả máy chụp phim lẫn máy KTS ), luôn có cảm giác thiếu cái gì đó.... không giải thích được. Gần đây tôi đang tìm hiểu giải pháp mua máy cơ, chụp và scan phim chứ không rửa. Theo các bác thì phương án này khả thi chứ ạ ???
    3. Để nâng cấp ( câu hỏi này là cho tương lai )
    Dĩ nhiên vẫn với mức đầu tư nhỏ, tui không có nhiều tiền, thì sau này tôi sẽ cần có những dụng cụ gì ???? Tôi hỏi câu hỏi này vì muốn xác định trước tương lai ^^ Các bác có thể cho tôi biết một bộ cơ bản có những gì ??? Đây là những thứ tôi nghe lóm, nhìn lóm được, không biết có chính xác ??? Thân máy, ống kính, chân đỡ, đèn flash.

Xin cám ơn các bác !!!!
    Rất mong nhận được sự chỉ dẫn, vì tôi máu chụp ảnh lắm rồi.
    Dưới 1tr mà sắm được máy dùng tốt hoàn toàn khả thi bác ạ. Tất nhiên chỉ là máy chụp phim. Chỉ với khoảng vài trăm nghìn là bác có thể kiếm được một máy ảnh cơ chính hiệu với ống kính normal và một cái đèn nhỏ là có thể bắt đầu chụp đủ thể loại với chất lượng thiết bị tốt. Bác hãy ghé qua mục mua bán mà xem, rất nhiều loại máy dùng tốt với giá chỉ có 300k, 500k thôi.
    Để có thể nâng cấp được về sau, bác nên dùng loại SLR, không nên dùng loại rangefinder vì loại này khó nâng cấp. Một con zenit hay praktica với ống 50 1.8 và 1 đèn với chi phí dưới 700k là đủ chụp nhòe nhoẹt. Sau này nâng cấp lên 1 ống góc rộng, 1 ống tele và 1 cái chân tàu là đủ dùng. Tổng chi phí kể cả nâng cấp sau này chắc dưới 2tr.
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Em thấy cũng có anh có hỏi cau hỏi tương tự:
    http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=8418

hay quá !!!! Các bác reply nhanh thật ^^ Cho em hỏi máy cơ của Nikon có khả thi với không ah ??? Bắt đầu để dành tiền thôi ...

Tui có sang topic bên kia rồi, nhưng yêu cầu của bạn đó khác, cậu ấy có ĐK đầu tư, hình như tính mua máy cả ngàn đô, mình chịu không nổi ><
    Cũng như mọi người khác ( chắc thế ), khi mới tập tọe như tôi, thường nghe nói nhiều tới Canon, Nikon và các tranh đấu giữa các bác xài 2 loại này. Liệu với tầm tiền của tui, có thể mua được máy như thế nào ???

Gửi bác,
    Các bác ở trên đã giới thiệu qua với bác rồi,bác tham khảo thêm ở mục thiết bị.
    Với đầu tư < 1t thì em thấy có body Zenit,praktica cỡ 100-300k ok norman pentacon 50 1.8 cỡ 400k ,takumar 50f1.4 cỡ 50$.đèn trung quốc 140 đến 200k.
    Nikon,canon với thiết bị như trên thì giá phải trên 3 triệu đồng.
    Ở hànội Bác có thể tham khảo ở các cửa hàng máy phim sau:Em thấy bác M42 có máy đấy giá cũng hợp lý bác tham khảo:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...4&page=3&pp=10
    128 Hàng trống:Máy chất lượng giá cả cũng "Chấ lượng"
    Gia Tự 17 tràng thi,Sỹ Trung đối diện kem Thuỷ Tạ,A Hùng số 22 ngách88/320 Nguyễn Văn Cừ,15 Phùng Khắc Khoan......
    Chúc Bác mau tìm được đồ như ý.
    Được sửa bởi bajai76 lúc 01:21 AM ngày 20-03-2007

Rất cám ơn bác bajai76 !!!!

Bên mục mua bán có bác Huvo đang rao body nikon F65 kìa , bác mua về đầu tư lens vừa thôi , sau này có tiền rồi từ từ lên . Em nhìn thấy cũng khoái nhưng máy phim em cũng có rồi nên thôi .

Quote Được gửi bởi tumitoe11
    ...2. Chọn loại máy.
    Cái này hơi nhạy cảm, nhưng em mạnh dạn góp ý : Con đường bác dự định theo mục số 2, theo em chính là CON ĐƯỜNG ĐAU KHỔ + cực kỳ tốn tiền chứ không hề tiết kiệm chút nào dù tiền bỏ ra ban đầu là ít . :lol:

Theo em, trước khi bỏ tiền ra mua máy phim, bác nên cố gắng : mượn ai đó chiếc máy phim, mua phim, chụp thử và mang scan. Sau 1 tháng chẳng hạn, chụp chục cuồn phim, nếu bác nhắm " chịu nổi " , khi đó hãy mua máy phim .

Mua máy phim chụp được, số tiền bỏ ra ban đầu không lớn, nhưng cái khoản tiền mua phim, mang scan, nó sẽ ngốn của bác không ít tiền + không ít bực mình. Đặc biệt là khoản mang scan ..dính vào rồi mới biết thế nào là " đau khổ " !

Em nói rõ : đây là ý kiến chủ quan từ cá nhân em, từ kinh nghiệm cá nhân em gặp phải và em chỉ là hàng newbie tập tễnh chụp ảnh . Bác coi với tính cách tham khảo thôi nhé .

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng