Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 57

Chủ đề: Hãy chỉ cho tôi một con đường !!!!

@JackChan : rất mong được chỉ dẫn cụ thể từ bạn về vụ scan phim.
    Nhân tiện, vẫn muốn nghe thêm gợi ý mua máy từ các bạn.
    mah gallery : http://s447.photobucket.com/albums/qq192/NgThaiphoto/

@tumitoe11 : chỉ dẫn thì em không dám, nhưng muốn nghe "con đường đau khổ" em đã gặp thì sẵn sàng .

- Không tiền mua máy số full frame, nghĩ mua máy phim, lắp ống 17 - 40 được góc rộng " đã đã ", mang film scan thành file số mấy hồi ! Ảnh ra chắc còn đẹp hơn hình chụp từ máy số 20D, lại không bị thiệt mất hai bên mép ảnh --> cũng là "full frame" .

- Đầu tư, mua máy phim và các phụ kiện kèm theo ( báng pin, remote..) . Chụp, mang scan ở lab, kết quả :

+ 15k/ cuộn tiền scan, 5k/ tiền tráng . CD nhà mang tới , chưa tính tiền cuộn phim tuỳ theo loại.

+ File scan xong load vào Pc cho ra ảnh vàng ệch, rất xấu, màu bết, hình noise, vỡ hạt tùm lum, chỗ rõ chỗ mờ, file kích thước nhỏ, nếu in ra chỉ được cỡ ảnh 10cm * 15cm . Ngồi sửa bằng photoshop mệt nghỉ !

+ Mang đi nhiều tiệm khác nhau scan, tiệm thì ra ảnh xanh lè ( xanh lá cây ), tiệm vàng khè, ngồi kế bên nguời bấm máy để yêu cầu chỉnh màu theo ý mình thì giải quyết đựơc tình trạng màu, nhưng chất lượng file ảnh vẫn rất kém. File jpeg.

+ muốn scan thật "chất lượng" mình phải trả tiền cao , tính tiền theo từng ảnh !

+ muốn hình đẹp phải MUA PHIM XỊN ! Còn "phim chợ " thì..không đòi hỏi nhiều được .

==> Với giá 15k/ một cuộn mà "ý kiến ý cò" nhiều, mấy lần sau tiệm không muốn tiếp .

Tính sơ sơ, chụp một cuộn phim 36 kiểu, phải móc bóp cỡ 50k ( phim chợ ) !

+ Chưa tính xăng nhớt chạy tới chạy lui tìm tiệm scan có khi ..rất xa nhà mình, ngồi chầu chực đợi bấm màu, rất mất thời gian. Cả cuộn được 1 tấm ưng ý đã may, có khi cả cuộn ảnh ra "không giống con giáp nào", cũng toi 50k.

+ Khi mua phim, mua nhiều loại ISO ( 100, 200, 400 ), chỉ có một body, mỗi lần muốn đổi ISO phải..thay phim. Phim thường xuyên..ướp lạnh ( vì nghĩ tới vụ đi scan là ngán ) .

Kết quả : bán lại toàn bộ với ..1/2 giá ! Từ khi mua máy đến lúc bán chụp được chừng 6 cuộn phim .

Bác coi ở đây :

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=9226

Bác có thể vào box Film, xem thử hình ảnh chụp bằng Film của các cao thủ post lên, và đừng quên, đó là hình của CAO THỦ chụp, nếu newbie thì..đừng hòng chụp mang scan được như thế .

Kết luận : Theo em, hiện giờ chơi máy phim thì phải là "nhà giàu" mới chơi nổi :lol: và RẤT TỐN KÉM tuy tiền đầu tư ban đầu "có vẻ " ít .
    Được sửa bởi JackChan lúc 02:02 PM ngày 20-03-2007

Em thì em nghĩ là mới bắt đầu nên chụp FILM trước , để mà biết Manual Focus là như thế nào . Rồi thì Film cũng ko rẻ nên chịu khó mà ngắm cho kỹ , ảnh dần sẽ đẹp lên . Sau tầm 20 cuộn chắc là khá hơn nhiều .

Kể ra cũng tốn : FILM giờ 19k 1 cuộn , tráng rửa 1 cuộn = 15k => mất 680K cho 20 cuộn.

Bác mua mấy cái máy thông dụng , chịu khó tầm 100$ thì lúc bán sẽ ko lỗ đâu .
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

1 newbie mới nữa la` iem.
    Các bác cho em hỏi, con Canon A700 newbie dung` dể tập chụp có khả thi không?
    Nên mua lens loại nao` cho nó nếu chỉ có 2tr500K ma` mong ước dược sd 2 lens 1 em wide va` 1 em tele, lại vẫn con` phải mua cả cái lens Adapter!
    Nhơ` các cao thủ nhiê`u kinh nghiệm chỉ bảo giúp lam` sao dể em có dô` ma` tập tanh`!

Quote Được gửi bởi JackChan
    Cái này hơi nhạy cảm, nhưng em mạnh dạn góp ý : Con đường bác dự định theo mục số 2, theo em chính là CON ĐƯỜNG ĐAU KHỔ + cực kỳ tốn tiền chứ không hề tiết kiệm chút nào dù tiền bỏ ra ban đầu là ít . :lol:
    Các bác phải chú ý là người hỏi không muốn đầu tư nhiều tiền ban đầu. Họ chỉ có cỡ 1tr tiền ban đầu thôi. Thế mà các bác cứ đưa ra những lựa chọn cỡ 1000$ hay cỡ vài trăm $. Với 1tr thì đầu tư máy số cái gì ?
    Thử tính cho bác nhé. Mua một máy số tầm tầm mà chụp ổn, có thể điều chỉnh được khẩu độ, tốc độ chắc cũng cỡ ít nhất là 3tr ( chỉ là loại P&S, cỡ 5MP mà loại này thì chậm lắm, từ lúc bấm chụp đến lúc được ảnh thì đối tượng chạy đi mất rồi ). Muốn loại tốt hơn, chụp tự do như máy cơ thì chắc phải bỏ ra cỡ 6tr trở lên được cái thân. Rồi còn ống kính, bèo cũng 1,5tr nữa. Đầu tư khủng rồi đây.
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Quote Được gửi bởi m42
    Dưới 1tr mà sắm được máy dùng tốt hoàn toàn khả thi bác ạ. Tất nhiên chỉ là máy chụp phim. Chỉ với khoảng vài trăm nghìn là bác có thể kiếm được một máy ảnh cơ chính hiệu với ống kính normal và một cái đèn nhỏ là có thể bắt đầu chụp đủ thể loại với chất lượng thiết bị tốt. Bác hãy ghé qua mục mua bán mà xem, rất nhiều loại máy dùng tốt với giá chỉ có 300k, 500k thôi.
    Để có thể nâng cấp được về sau, bác nên dùng loại SLR, không nên dùng loại rangefinder vì loại này khó nâng cấp. Một con zenit hay praktica với ống 50 1.8 và 1 đèn với chi phí dưới 700k là đủ chụp nhòe nhoẹt. Sau này nâng cấp lên 1 ống góc rộng, 1 ống tele và 1 cái chân tàu là đủ dùng. Tổng chi phí kể cả nâng cấp sau này chắc dưới 2tr.
    Chắc chắn là chẳng còn lựa chọn nào khác chất lượng như của thầy đã dậy trên đây ( Vì bác chỉ có 1tr và đang rất máu ). Nên theo em bác nên đâm đầu theo con đường mà thầy chỉ, dừng ngay việc nghe thêm các chuyện đời cùng kinh nghiệm đau thương lớn hơn 1tr đồng.
    Grain is beautiful, noise is ugly.

Hay mua cái này bác ạ , rẻ mà hợp với người mới tập . Bác lấy thì em rút gạch :

http://www.vnphoto.net/forums/showth...733#post117733
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Con đường bác chọn là con đường tất yếu đụng "vách"
    " GiangDuyĐạt - Bạn đồng hành của người yêu nhiếp ảnh "

Add: 463 Giải phóng - HN
    Phone: 04-8692865
    Email: Giangduydat@yahoo.com
    Acc: 0021001350101 Nguyễn thị Thanh Hương - VCB Hà nội

Chào bác Huân ^^ Em có thằng bạn hay táy máy ở nhà bác lắm đấy ạ. Em tính "lợi dụng" nó để tới chỗ bác scan phim khi em mua máy ^^ Bác nói đụng "vách" em vưỡn chưa hiểu ><

Bác ZARG ko để ý em post ở box miền Bắc rồi. EM đoán bác ở trong TP HCM, làm sao mà rút gạch đây ???? Cái máy bác chỉ chụp đẹp ghê ^^

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng