Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: In ảnh chọn 8 bit hay 16 bit trong photoshop ?

In ảnh chọn 8 bit hay 16 bit trong photoshop ?

e xài máy Nikon D700 , e thấy trong photoshop khi open 1 file nó tự động set up file ảnh đó là 8bit , nhưng e thấy nó còn có 16bit nữa , vậy thì khi in ra nó có khác gì o nếu mình để 8 bit trong photoshot

máy Nikon D700 hình như là 14bit thì phải , có ai biết không chỉ giúp em với

em cám ơn

8bit 16bit 32bit nó chỉ độ sâu màu, hay nói đơn giản hơn chính là số màu có thể thể hiện được trong một bức ảnh.
    8bit nghĩa là nó thể hiện được 256 bước màu trong 1 bức ảnh, 8 ở đây hiểu là 2 Mũ 8.
    Tương tự 16 bit = 65536 màu, 32 bit = 16777216 màu (Chú thích thêm là số dãi màu trên 1 kênh màu nhá).

Như thế, nếu D700 14bit thì xử lý trên 16 bit, sau làm hoàn chỉnh thì trước khi xuất ra lúc đó mới chuyển xuống 8 bit.
    Tất nhiên làm 16 bit sẽ nặng hơn rất nhiều. Nếu xài PS quá cũ thì các tính năng không hỗ trợ xử lý 16 bit.

Lý do : trong quá trình xử lý có thể làm mất khác nhiều bước màu. Bạn cứ test thử xử lý 1 tấm 8 bit lưu action lại, sau đó cũng tấm đó chạy action ở 16 bit rùi chuyển xuống 8 bit(tấm nào xử lý nhiều nhiều 1 chút). Sau đó so sánh, nếu bạn thấy sự khác nhau hoặc không khác nhau, thì bạn biết mình nên xài cái nào.

Thân
    CafePhoto
    21 Đinh Tiên Hoàng, Q1, Tp. HCM

Ok cam on anh nhieu lam

8bit hay 16bit thậm chí 32 bit thì đều hoạt động theo nguyên tắc riêng của nó, không phải bạn muốn chỉnh hay làm ở số bit này rồi chuyển sang số bit kia là sẽ tốt. Đầu tiên bác làm với một bức ảnh thì bác sẽ nghỉ bác sẽ dùng làm gì? Web, In lab, in ofset, in KTS...
    Mỗi hệ máy ảnh sẽ có hệ số Bit khác nhau hay còn gọi là độ sâu trường ảnh, cho bác một bức ảnh đầy đủ không gian màu hơn khi bác dùng trong từng việc của mình. Bác Sẽ không làm việc với không gian màu 32 bit nếu không phải là hệ màu CMYK, và sẽ vô nghĩa nếu bác làm xong với 16b hoặc 32b khi bác save định dạng JPG.
    Sẽ là như nhau nếu đều lưu định dạng JPG và sRGB
    in ân CMYK và Định dạng Tif là tối ưu.
    Để phân tích kỹ sẽ rất dài nhưng về cơ bản thi bác cứ để 8bit mà làm chả ảnh hưởng gì. Nếu hình ảnh trên web chỉ xuất hiện với 216 màu mà thôi, bác có cố nó cũng chả thêm được tẹo nào đâu bác ạ. còn nếu bác làm In ấn thì bác để 16 bit CMYK cũng không sao hoặc bác để 8bit rồi Phần mềm và các khâu trung gian ( Outfiml, Lab) sẽ lo cho bác việc đó
    Được sửa bởi hungnv4 lúc 11:59 AM ngày 10-06-2011

dạ em hiểu rồi cám ơn anh

Và 1 điều là 16-bit sẽ bị hạn chế ở 1 số Filter trong PTS.^^.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Em cũng không hiểu là tại sao ở 16 và 32 bit 1 số filter của Photoshop không hoạt động, vd như filter Distort để chỉnh méo, bó tay !
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi hungnv4 View Post
    8bit hay 16bit thậm chí 32 bit thì đều hoạt động theo nguyên tắc riêng của nó, không phải bạn muốn chỉnh hay làm ở số bit này rồi chuyển sang số bit kia là sẽ tốt. Đầu tiên bác làm với một bức ảnh thì bác sẽ nghỉ bác sẽ dùng làm gì? Web, In lab, in ofset, in KTS...
    Mỗi hệ máy ảnh sẽ có hệ số Bit khác nhau hay còn gọi là độ sâu trường ảnh, cho bác một bức ảnh đầy đủ không gian màu hơn khi bác dùng trong từng việc của mình. Bác Sẽ không làm việc với không gian màu 32 bit nếu không phải là hệ màu CMYK, và sẽ vô nghĩa nếu bác làm xong với 16b hoặc 32b khi bác save định dạng JPG.
    Sẽ là như nhau nếu đều lưu định dạng JPG và sRGB
    in ân CMYK và Định dạng Tif là tối ưu.
    Sorry Bác, thật sự em phản đối bác nhiều ạ.
    Thứ nhất, Bit độ sâu màu chỉ là một thông số để biết được Tấm hình hay thiết bị đó có thể hiển thị được bao nhiêu bước màu sắc trong đó, liên quan gì "hoạt động" ở đây ạ? Bit Color không phải Bit của HĐH nha.

Thứ hai, việc chuyển từ bit này sang bit kia, nếu chuyển từ mức cao xuống mức thấp tất nhiên là nó bị loại bỏ bớt bước màu rùi, nên bác nói chưa chắc tốt là tốt sao ?

Thứ ba, hệ sâu màu liên quan gì đến CMYK và RGB ? Người ta nói 8 bit = 256 màu nghĩa là khi làm trên RGB, bác sẽ có 256 bước chuyển sắc của R, 256 bước chuyển sắc của G và 256 bước chuyển sắc của B. Tương tự cho CMYK sẽ có 4 màu.

Thứ tư, hình JPG là một chuẩn nén, được khá nhiều người trên thế giới xài, nếu bác nói như nhau vậy tại sao cùng một tấm hình bác save 8 bit và 16 bit lại có dung lượng khác nhau ? Còn cái vụ sRGB, sorry bác nha, nó là bảng không gian màu sao lại bàn ở đây?

Để phân tích kỹ sẽ rất dài nhưng về cơ bản thi bác cứ để 8bit mà làm chả ảnh hưởng gì. Nếu hình ảnh trên web chỉ xuất hiện với 216 màu mà thôi, bác có cố nó cũng chả thêm được tẹo nào đâu bác ạ. còn nếu bác làm In ấn thì bác để 16 bit CMYK cũng không sao hoặc bác để 8bit rồi Phần mềm và các khâu trung gian ( Outfiml, Lab) sẽ lo cho bác việc đó
    Nếu không ảnh hưởng gì thì các hãng sản xuất cố gắng tăng số bit lên làm gì nhỉ ? Nếu có điều kiện bác nên thử các máy có cùng độ phân giải, cùng khung cảnh, nhưng khác bit xem sao. Hy vọng bác nhìn ra được điểm khác biệt lớn đến thế nào của nó.

Tại sao có số 216 nhỉ hi hi hi, số 256 mới đúng chứ bác.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Em cũng không hiểu là tại sao ở 16 và 32 bit 1 số filter của Photoshop không hoạt động, vd như filter Distort để chỉnh méo, bó tay !
    Tại thời điểm này là xài được khá nhiều rùi đó bạn, mình xài 16 bit từ thời kỳ đầu nó còn hạn chế nhiều công cụ hơn nữa. Giờ thì ổn rùi. 8 bit hay 16 bit nó ảnh hưởng nhiều đến khâu chỉnh màu thui bác, cho nên sau khi chỉnh màu xong bác có thể cho nó xuống 8 bit là ổn rùi. Để có thể thực hiện các thao tác khác.

Thân
    CafePhoto
    21 Đinh Tiên Hoàng, Q1, Tp. HCM

Lấy file 8 bit và 16 bit chỉnh sáng, tối. Nhìn biểu đồ là xem là biết được file nào mượt hơn.

Bác Cafephoto Vui lòng đọc kỹ bài Tôi viết rồi hãy Rep và phản đối ạ,
    Tôi chỉ giải thích một chút ở 216 màu dành cho web chứ không phải là 256 nhé (Web Safe Colors )
    Ban đầu, sự giới hạn độ sâu màu của phần lớn các màn hình đã dẫn tới sự giới hạn bảng màu là 216 màu RGB - được định nghĩa bởi Netscape Color Cube. Tuy nhiên, với sự thống trị của các thiết bị hiển thị 24-bit, việc sử dụng toàn bộ 16,7 triệu màu(24-bit) bằng các mã màu RGB trong mã HTML
    Bảng màu an toàn của web chứa 216 tổ hợp của đỏ (R), xanh lá cây (G), xanh (B) và mỗi màu có thể có 1 trong 6 giá trị (trong hệ thập lục phân hay số hex) là : #00, #33, #66, #99, #CC, #FF. Rõ ràng là: 6 lũy thừa 3 = 216.
    Việc Từ máy ảnh sang thiết bị thứ 2 là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau, Chủ Topic đang hỏi về vấn đề ảnh hưởng của số bit trên máy ảnh và Trên phần mềm khi xuất ra file ảnh cuối cùng ( Đăng web hay In ấn).
    Không gian màu và độ sâu màu luôn liên quan đến nhau nếu có kinh nghiệm và hiểu biết sẽ hiểu điều đó thế nào. Phần mềm luôn nâng cấp theo các thiết bị đi kèm nhắm phục vụ tốt hơn như cầu người dùng.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng