Trang 323 / 412 Đầu tiênĐầu tiên ... 223273313321322323324325333373 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,221 đến 3,230 / 4117

Chủ đề: có còn bác nào xài D2H - D2Hs không? vào lập hội đồ cổ đi ...

Nikon 55 F2.8 AIS + Tube PK-13 , ko lo bị tối thui view finder cho dù khép F32

@bác dangchuong : sao bán Tamron 90 F2 vậy bác , mình đang muốn theo bác tập tành macro mà bác bỏ macro sao ?
    Được sửa bởi Ninjabolt lúc 03:48 PM ngày 04-01-2014

bác Ninjabolt làm em nhớ con 105 của em quá :( hồi xưa vì túng quá mà phải bán mất, giờ vẫn lưu luyến ....:(

Góp với bác tấm cơm nguội em close-up bằng 35 f2D

Quote Được gửi bởi pKw View Post
    bác Ninjabolt làm em nhớ con 105 của em quá :( hồi xưa vì túng quá mà phải bán mất, giờ vẫn lưu luyến ....:(

Góp với bác tấm cơm nguội em close-up bằng 35 f2D
    Nét & màu đẹp quá .
    Mình đang tìm 1 len fix chụp gia đình , đang nghía em 35 F2D của bác & 35 F1.8G , phân vân quá ? Bác xài qua 35 F2D có thể chia sẻ it cảm nhận & đánh giá về em này ko ạ ?

Riêng con 105 macro của bác là AIS ( F2.8 or F4 ? ) hay AF-D ạ ? Mình mới đầu cũng phân vân AF-D ( tiện AF ) & AIS , sau cùng nghe các đàn anh chơi macro khuyên là chơi AIS thì màu đẹp hơn nên mình chơi luôn em AIS này .

Mà chơi Tube chính hãng PK-13 có lợi ích hơn hẳn so với tube MF "đểu" ngoài thị trường bán ( 250K / set 4 cái ) là nó hỗ trợ đá khẩu trên len nên dù mình có khép đến F32 thì viewfinder vẫn sáng choang , trong khi tube MF "đểu" thì ko hỗ trợ --> F8 là đen thui , khỏi lấy nét luôn ( trong khi chơi Macro thì khép khẩu F16 ~ 32 là chuyện thường & hay làm ) .
    Được sửa bởi Ninjabolt lúc 10:41 PM ngày 04-01-2014

chào bác Ninja - mình bán tamron 60 f2 - theo đánh giá thì cái 60 này hơn cái 90.
    mình chụp tamron 60 và 105N rồi - không so về giá tiền - 105N có mấy cái hơn sau:
    1. màu, lên khác...
    2. có chống rung

tuy nhiên về độ nét thì theo mắt mình chụp 2 đứa nó cũng như nhau thôi. lấy nét thì tamron hơi ồn hơn 1 chút - nhưng tốc độ lấy nét thỉ xê xích nhau ít lắm

sau khi loanh quanh 1 hồi thì mình chỉ chơi mấy loại: close-up (mình ko kết macro lắm), chụp chim (cái này thì càng ngày càng khó chơi vì ko có thời gian đi), phong cảnh ... và đang kiếm đồ chơi chụp thể thao cho vui (thay cho thể loại chụp chim)

nên chắc chắn là có bán 60 macro thì mình vẫn kiếm cái khác chơi...he he

chào bác letuanlx: mình chỉ bày tỏ cảm giác của mình thôi - chứ ko có việc gì cả - bản thân mấy anh em chơi trong box này với nhau lâu lắm rồi - nên dù chưa gặp mặt nhưng mình cũng thấy quý như những người bạn.

cheers!

Thanks bác dangchuong nhé !

Trước em có dùng cả D1H thì thấy rằng D1H ảnh còn ít noise hơn cả D2H, nghe có vẻ lạ đời nhưng thực tế em thấy vậy. Nhưng D2x với D2h thì chắc không có chuyện ngược đời vậy và chất lượng ảnh có vượt trội hay ko thì bác nào có kinh nghiệm thực tế dùng cả D2H và D2X thì tư vấn thêm cho em với nhé./.

Thanks các bác !

Quote Được gửi bởi dangchuong View Post
    chúc mừng bác Ninja nhé!

@ bác ntdz27:
    D2H mình ko có - chỉ có D2Hs
    D2X mình ko có - chỉ có D2Xs

vì vậy em ko "chém gió" được - chỉ gửi bác mấy đường link - bác vào xem rồi ngẫm tiếp nhé!

http://www.bythom.com/d2xreview.htm

http://snapsort.com/compare/Nikon_D2H-vs-Nikon_D2X
    (cái link này bác đừng coi kết quả điểm số mà kéo xuống dưới xem chi tiết)

http://www.dxomark.com/Cameras/Nikon

Cái dxomark - nó ghi rõ là camera sensor database - vì vậy, bác sẽ thấy nhiều chuyện lạ thường như: nikon d3000 có DR cao hơn D2Xs...

chúc bác nhiều may mắn trên con đường nâng cấp - mình bán hoài mà chưa bán được hết đồ để đào tẩu nữa nè ...he he

Quote Được gửi bởi Ninjabolt View Post
    Nét & màu đẹp quá .
    Mình đang tìm 1 len fix chụp gia đình , đang nghía em 35 F2D của bác & 35 F1.8G , phân vân quá ? Bác xài qua 35 F2D có thể chia sẻ it cảm nhận & đánh giá về em này ko ạ ?

Riêng con 105 macro của bác là AIS ( F2.8 or F4 ? ) hay AF-D ạ ? Mình mới đầu cũng phân vân AF-D ( tiện AF ) & AIS , sau cùng nghe các đàn anh chơi macro khuyên là chơi AIS thì màu đẹp hơn nên mình chơi luôn em AIS này .

Mà chơi Tube chính hãng PK-13 có lợi ích hơn hẳn so với tube MF "đểu" ngoài thị trường bán ( 250K / set 4 cái ) là nó hỗ trợ đá khẩu trên len nên dù mình có khép đến F32 thì viewfinder vẫn sáng choang , trong khi tube MF "đểu" thì ko hỗ trợ --> F8 là đen thui , khỏi lấy nét luôn ( trong khi chơi Macro thì khép khẩu F16 ~ 32 là chuyện thường & hay làm ) .

em chưa có dịp dùng nhiều 35 1.8G, nhưng nghe nói 35 F2D thì sharp hơn 1 tẹo và sharp ngay từ f2, còn 35 1.8G thì...chưa chắc, cá nhân em vẫn thích build của f2D hơn ^^, vs lại giá 35 f2D bh em thấy đang khá tốt ( e mua 250$ ~ gần 5tr), còn 1 ưu điểm nữa là 35 f2D cho phép chụp close-up gần hơn các ống 35 khác (hình như < 30cm), cái này em thích nhất nên mới chọn mua ^^

còn về chất ảnh thì em nghĩ f2D và 1.8G chắc không khác nhau nhiều đâu, bác chọn con nào cũng đều yên tâm đc.

còn 105 thì hồi trước em chơi sang dùng 105 VR, chẳng có gì để phàn nàn :"> nên h vẫn còn tiếc hùi hụi, vẫn hi vọng 1 ngày gần đây sẽ lại rước đc em í về :(

Quote Được gửi bởi pKw View Post
    em chưa có dịp dùng nhiều 35 1.8G, nhưng nghe nói 35 F2D thì sharp hơn 1 tẹo và sharp ngay từ f2, còn 35 1.8G thì...chưa chắc, cá nhân em vẫn thích build của f2D hơn ^^, vs lại giá 35 f2D bh em thấy đang khá tốt ( e mua 250$ ~ gần 5tr), còn 1 ưu điểm nữa là 35 f2D cho phép chụp close-up gần hơn các ống 35 khác (hình như < 30cm), cái này em thích nhất nên mới chọn mua ^^

còn về chất ảnh thì em nghĩ f2D và 1.8G chắc không khác nhau nhiều đâu, bác chọn con nào cũng đều yên tâm đc.

còn 105 thì hồi trước em chơi sang dùng 105 VR, chẳng có gì để phàn nàn :"> nên h vẫn còn tiếc hùi hụi, vẫn hi vọng 1 ngày gần đây sẽ lại rước đc em í về :(
    Thanks bác đã tư vấn , chắc mình tìm em F2D vậy .
    Thêm 1 tấm từ Nikon 55 F2.8 AIS lúc chưa có tube nên độ phóng đại chỉ là 1:2 :

Các bác pro cho mình hỏi là trong menu D2h phần nào dùng để cân chỉnh focus cho lens vậy?Mình có hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh.Nhưng dốt quá xem cũng ko hiểu.Xin hỏi thêm là dòng D2H hướng dẫn sử dụng của dòng gần nhất với nó là tiếng việt là dòng nào?xin chỉ mình để mình down về xem.Thank các bác rất nhiều !!!!

Quote Được gửi bởi max alex View Post
    Các bác pro cho mình hỏi là trong menu D2h phần nào dùng để cân chỉnh focus cho lens vậy?Mình có hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh.Nhưng dốt quá xem cũng ko hiểu.Xin hỏi thêm là dòng D2H hướng dẫn sử dụng của dòng gần nhất với nó là tiếng việt là dòng nào?xin chỉ mình để mình down về xem.Thank các bác rất nhiều !!!!
    hi bác - các dòng D2 (H, Hs, X, Xs) không có tính năng tinh chỉnh focus trên phần mềm (chỉnh trực tiếp trên máy).
    Muốn chỉnh thì phải can thiệp phần cứng - tiếc là bác ko ở TP. HCM - chứ nếu ở trong đây mình chỉ chỗ cho bác mang ra chỉnh - ko khó và cũng không qua phức tạp.

mình chỉ có hướng dẫn sử dụng phiên bản tiếng Anh thôi - tiếng Việt theo mình nghĩ chắc ko có...bác thử search trên mạng xem

Trang 323 / 412 Đầu tiênĐầu tiên ... 223273313321322323324325333373 ... Cuối cùngCuối cùng