Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: NHỜ TƯ VẤN GIỮA FUJI VÀ CANON (Cụ thể là XT2, X Pro2 hoặc Canon 5D Mark III)

NHỜ TƯ VẤN GIỮA FUJI VÀ CANON (Cụ thể là XT2, X Pro2 hoặc Canon 5D Mark III)

Chào cả nhà, em làm bên Event, hiện đang có nhu cầu về máy ảnh, ngày xưa cũng một thời đắm đuối với chụp choẹt nhưng do công việc nên lâu lắm rồi em không có time theo đuổi, giờ tiện thể công việc cần đến máy nên em đang tính sắm lại, nhờ mấy bác tư vấn hộ em:
    - Mô tả công việc: Event, Decoration Wedding (thỉnh thoảng đi chụp cho vui ^_^)
    - Nhu cầu: cần để chụp lại các event và các mẫu decor bên mình làm (decor thì cần độ phiêu và ảo, màu phải đẹp)
    * Em đang phân vân giữa hai dòng máy Fuji và Canon, cụ thể là là dòng XT2, X-Pro2 và Canon 5D Mark III (Ống kính thì em có sự lựa chọn rồi Fuji thì 23F1.4, Canon thì 35 Mark I F1.4). Do thời điểm này giá máy mới của cả hai tuơng đối sát nhau, với nhu cầu như vậy mong các bác tư vấn hộ em nên mua dòng nào phù hợp.
    - P/S: vì tính chất công việc, em chụp trong nhà và ban đêm (đèn cầy, ánh sáng vàng nhiều) khá nhiều, tình trạng khử noise tốt là điều bắt buộc. Em xin chân thành cảm ơn các bác, có cơ hội sẻ hậu tạ các bác sau ^_^

Em đang dùng Fuji, chưa từng một lần xài Canon. Với mô tả như của bác thì em khuyên là nên mua Nikon D750 :D Khử noise + dynamic range bá đạo ở ISO cao. Auto WB của Nikon về cơ bản là cũng chuẩn hơn Canon, đặc biệt là vào buổi tối hay dưới ánh sáng phức tạp kiểu đèn cầy + đèn sợi đốt thế kia. Tiền thì rẻ hơn X-T2 kha khá và rẻ hơn nhiều 5DM3.

Chụp mẫu decor thì bác nên lên hẳn Canon 1 số, tầm 5dm3 thì có 1ds mark 3. Vì Canon dòng 1 số luôn cho dynamic range cao nhất nên dễ kéo màu nhất, dữ liệu cao nên dễ cứu khi thiếu sáng hoặc dư sáng, noise ở iso cao dễ xử lý hơn. Fuji mặc dù chup đẹp nhưng bác nhìn trên màn hình sao thì chụp ra vậy, kéo màu khi ánh sáng phức tạp, thiếu sáng hoặc dư sáng sẽ khó hơn Canon nhiều.
    Mình cũng từng chụp vài tấm trong đám cưới bằng Fuji, chụp thì ổn. Nhưng dưới ánh sáng buổi lễ, hoặc sân khấu, lên ISO 5000 sẽ khó giữ được chất lượng ảnh, phải có flash. Nếu chụp không flash, sẽ lên iso cao, sẽ ám màu nhiều cái, và kéo màu lại mặt CD-CR thì phải tăng shapness để cho nét lên, và vì vậy, chụp không flash dưới buổi lễ rất khó có được ảnh khung cỡ lớn cỡ A2 trở lên ( điều kiện thấy rõ lông tóc ... )