Trang 52 / 439 Đầu tiênĐầu tiên ... 242505152535462102152 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 511 đến 520 / 4384

Chủ đề: x 100 và thế giới của Fujinon

Quote Được gửi bởi bapngokhoai View Post
    Hôm qua tự nhiên lạc vào topic này chi vậy trời, càng nhìn càng thấy nó sexy. Haizzz.......Đọc một lèo hết 51 trang. Tiếp đi các bác, có hình streetlife thì post lên em tham khảo với. Kiểu này chắc phải đi xin vợ lớn cưới vợ bé cho em quá ah! Hii..
    Quote Được gửi bởi Fuji x100 View Post
    Cái này focus chậm lắm, bạn nên cân nhắc, street cần focus nhanh mà chớp thời cơ. Mình xem mấy lời khuyên chụp street Thì nên để manual rồi focus range trc & shutter set trc,lúc đó mới nhanh dc
    Minh giới thiệu các bác muốn xem hình X100 đủ thể loại từ streetlife, portrait, macro, ...
    http://www.x100forum.com/index.php?/...7-x100-photos/
    Người ta buôn vạn bán ngàn
    Thân em buôn bán vừa vừa vẫn vui

Bác nào xài qua rồi cho em thêm ý kiến cái vụ Af nhanh hay chậm ạ, em nghỉ là không thể nhanh như 7D được rùi!
    Respect others and they will respect you

Mình tham gia cả x100 forum lẫn rangefinder forum như bạn post ở trên, cái mà mình khuyên bạn bapngokhoai chính là những j tìm dc và đúc kết từ trang đó & xem clip trả lời của fuji guy nữa. Youtube là có ngay.

Gửi lightmage: nhanh còn ko = dc entry level ấy, nói j 7D, so còn k dc với 400d bạn ơi, hiện tại mình dùng x100, trc có dùng qua 400d rồi nên chắc chắn luôn cho bạn. Nếu à thì x100 chỉ so dc với mấy cái sony T5 t9 chống bụi chống shock và nước ấy, à chậm hơn g12 nếu bạn quen dùng canon.

Nhưng mà x100 nếu biết dùng thì vẫn af dc, thoe mình dùng thì có 2 cách

1 là để chụp chế độ M, thích hợp với street. Chọn trc điểm lấy nét, chọn trc tốc đi, chỉnh khẩu thôi.

2 la chụp ở chế độ S, để khẩu về A, chế độ AF-C hay AF-S thì tùy nhưng mình chọn C, để tốc tầm ở 1/125, đer muốn nhanh hơn cũng chỉ c ần lên 500 là phổ biến, còn xuống cũng nhanh. Chụp sẽ vẫn có cái out nét hoặc ko chớp dc nhưng ít hơn là để auto (chế độ P) hoặc ưu tiên khẩu (A)

Bác Fuji trả lời quá chính xác luôn áh, hicx! Lấy nét chậm lắm ạh. không so được với entry level. Ngày trước chụp LX3 bấm là vô nét, chuyển qua X100 hơi bị sock.. nói chung phải kiên nhẫn.. nhưng giờ cũng quen rồi.

Em không rành lắm kỹ thuật máy móc nên cứ set Iso auto (limit 1600) khẩu 2 làm tới tới..

Anh Sanho: ảnh của anh hình như là ở Lăng Ông phải hem anh!

..ảnh cưới

Đừng trông mong gì với AF của X100. :D Tớ toàn chọn giữa màn hình khẩu 4 mà chụp. Thật ra cũng ko out nhìu lắm, tùy bạn có quen máy hay chưa thôi

AF của X100 nói chung là chậm nhưng chụp cũng được, việc gì mà phải vội vàng
    Mấy tấm chụp phà Thủ Thiêm ngày áp chót

Không có tripod, móc cái hộp quẹt ga trong túi ra kê máy phơi chơi.

Được sửa bởi giochuong lúc 05:19 AM ngày 31-12-2011

Màu sắc đẹp quá!, kết nhất tấm phơi sáng.

dùng X100 la love-hate relationships, một số người thích, một số người ghét. không có máy nào là perfect cả.

Theo kinh nghiệm sử dụng một thời gian ngắn vừa rồi của mình có một số "review" như sau:

1. Fuji lên màu miễn bình luận rồi, chụp B+W cũng ok.
    2. Sensor lên ISO cao tốt, chụp low-light tốt (nếu AF được hehe)
    3. Máy built quality tốt, nhỏ gọn, đi chụp mọi nơi mà không bi săm soi hehe, bác nào chắc tay có thể chụp shutter 1/2s hoặc 1/4s handheld -> khoản này đố các bác DSLR làm được.
    4. Tuy nhiên cầm nhẹ so với RF bình thường chắc là do dùng kim loại mới nhẹ hơn -> cái này nếu các bác chụp RF sẽ không thích lắm vì không có cảm giác chắc tay so với RF.
    5. Tốc độ AF theo mình là ok, máy này có phải design để chụp chim bay đâu mà cần AF nhanh
    6. Một số bác comment X100 lấy nét không chinh xác là không đúng -> X100 thiết kế hybrid OVF/EVF theo kiểu rangefinder nên các lấy focus cũng khác nhiều so với hệ DSLR. Khi để OVF (optical viewfinder) thì máy sẽ bị lệch frameline và focus theo mode zone thì sẽ bị lỗi lệch focus (sẽ bị nhiều nếu subject trong khoảng trên dưới 1m) -> cách fix là chuyển sang EVF hoặc Macro mode de chụp gần & có thể canh focus point. (Nhược điểm lớn nhất la focus chậm như rùa nếu để EVF)

Quote Được gửi bởi bapngokhoai View Post
    Hôm qua tự nhiên lạc vào topic này chi vậy trời, càng nhìn càng thấy nó sexy. Haizzz.......Đọc một lèo hết 51 trang. Tiếp đi các bác, có hình streetlife thì post lên em tham khảo với. Kiểu này chắc phải đi xin vợ lớn cưới vợ bé cho em quá ah! Hii..
    Bác bapngokhoai mua em nó chưa ạ, nêu cảm nhận và post lên vài hình lên đi :D

Quote Được gửi bởi hungtran72701 View Post
    Khi để OVF (optical viewfinder) thì máy sẽ bị lệch frameline và focus theo mode zone thì sẽ bị lỗi lệch focus (sẽ bị nhiều nếu subject trong khoảng trên dưới 1m) -> cách fix là chuyển sang EVF hoặc Macro mode de chụp gần & có thể canh focus point. (Nhược điểm lớn nhất la focus chậm như rùa nếu để EVF)
    cái này e lại thấy khác bác, dùng EVF AF tốt hơn rất nhiều so với Optical, một số trường hợp OVF không AF được (không báo nét) nhưng chuyển qua EVF thì OK, và ghét nhất khi chụp gần, cứ phải chuyển sang Macro. cuối cùng Manual focus thì miễn bàn, chán như con gián.

Trang 52 / 439 Đầu tiênĐầu tiên ... 242505152535462102152 ... Cuối cùngCuối cùng