Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 44

Chủ đề: Quan niệm nhiếp ảnh của bạn là gì ?

Quan niệm nhiếp ảnh của bạn là gì ?

Chương I
    Quan niệm : . Từ nguyên gồm : Quan: nhìn xem; niệm: suy nghĩ
    Chữ “niệm” (念) gồm có bộ tâm (心) và chữ kim (今) , kim ở đây nghĩa là hiện tại , ví như " Kim nhật " : ngày hôm nay . Ý chỉ những việc mà tâm ý mình đắc thủ ngày hôm nay .

Nhân dịp viết một bài về " Đội đặc nhiệm thủ tiêu Bin Laden xài máy ảnh nào ? " nhận được nhiều sự ủng hộ của anh em , tham luận có , flame cũng nhiều . Thôi thì nào ý kiến tranh luận gắt gao , những người ưa cãi bướng , những con tim yêu hòa bình và những kẻ tìm kiếm truyện vui . . . Họ nào có biết , nếu xem bài viết đó như một nghiên cứu khoa học , thì họ đã có thể trả lời được hai câu hỏi lớn

- Nếu tôi phải thường xuyên di chuyển , ít cơ hội bảo trì máy móc , tôi phải mang loại máy nào đi ? vd đi phượt , đi săn chim cò , đi săn macro . . . .

- Nếu tôi ở trong môi trường độ ẩm cao , ví dụ Sa pa , Đà Lạt , . . . gió cát : biển , đồi cát . . . thì tôi sẽ mua loại máy ảnh nào ?

Chương II : MỞ RỘNG

Nếu đặt suy nghĩ của mình như vậy ? Thì có còn là định kiến cá nhân , hay là vấn đề yêu thích thương hiệu không ? Cũng như vậy , thử mở rộng vấn đề ra , hãy cùng xem là suy nghĩ có bị bó hẹp trong quan niệm của bạn không ?

Lấy giải Canon Marathon 2 năm gần đây là một ví dụ , chúng ta sẽ làm một nghiên cứu : 2 giải đặc biệt là của thuộc về D700 và D90 của Nikon , riêng năm 2009 thì thống kê được là có 6 máy Nikon đoạt giải trên 15 giải chính ( năm 2009 có thêm các giải đồng hạng ) . Tỉ lệ phần trăm của máy Nikon win là 40 % , những người flaming cãi bướng sẽ cố gắng chà đạp điều này , nhưng họ sẽ không giải thích được tỷ lệ win của Nikon .

Vậy con số này có thực sự thuyết phục ko ? Theo tôi là chưa , vì chưa biết được tỷ lệ các máy ảnh khác tham gia , tôi đã từng đề xuất với anh Apham để cung cấp thêm số liệu tuy nhiên không truy xuất được . Vậy nếu bạn có thể gửi cho tôi bảng số liệu hoàn chỉnh , tôi sẽ làm một nghiên cứu khoa học để mọi người tâm phục khẩu phục . Và nếu nghiên cứu này chỉ ra đúng , thì từ nay các bạn lại sẽ có thêm một câu trả lời . Nếu bạn làm việc trong môi trường mà ảnh chỉ là dữ liệu , sau khi chụp bạn phải giao lại ngay cho đối tác thì lời khuyên sẽ là Nikon . Điều này mang lại lợi thế . Còn nếu bạn có time để retouch , hậu kỳ thì có thể sử dụng Canon hay bất cứ thương hiệu nào khác .

Có thể bạn xem vào sẽ phì cười , nói máy nào chụp mà chẳng được , rảnh đâu mà đi làm thống kê . Thống kê , đặc biệt là nghiên cứu thống kê đam lại cho ta rất nhiều góc nhìn nhận mới , mà từ đó thay đổi QUAN NIỆM của chúng ta . Từ những nghiên cứu nhỏ mà mỗi ngày bạn đọc trong báo Thanh Niên , Tuổi Trẻ , . . . chỉ ra rằng ăn chuối giúp giảm bao nhiêu phần trăm ung thư , ăn táo giúp tăng bao nhiêu phần trăm tuổi thọ cho đến những nghiên cứu chỉ ra rằng một phương pháp chưa bệnh khác giúp tăng thêm 2 % tỷ lệ thành công thì theo tôi cũng rất đáng hoan nghênh . Vì cứ 100 người thì cứu được 2 , 1000 thì cứu được 20 người . . . Xét qua góc độ nhiếp ảnh thì theo tôi , bất cứ phương pháp nào giúp tăng tỷ lệ ảnh “ đẹp “ lên 5 % - 10 % trở lên đều đáng quý : bất kể là do máy móc hay phương tiện gì .

Chương III : Ý NGHĨA CỦA MỘT NGHIÊN CỨU

Tình hình là sau khi các bác vào xem , vẫn có một số bác cứ nghĩ đây là cuộc chiến Ni - Ca , dù em đã nói đi nói lại rằng chuyện này không phải là về thương hiệu . Đây không phải là điều em muốn nói .

Có bác lại nghĩ em lạc đề . Xin thưa là đây đúng là điều em muốn nói .

Có bác lại nghĩ em bó hẹp . Không , em đang muốn mở rộng cách nhìn

Quan niệm nhiếp ảnh : là cái tôi của người chụp áp đặt lên ảnh và đưa cho người xem cảm nhận . Cái tôi này xuyên suốt trong cả việc lựa chọn thiết bị , quá trình chụp : đối tượng , bố cục , màu sắc , ánh sáng . . . cho đến hậu kỳ .

Một nghiên cứu có Ý NGHĨA là một nghiên cứu mà từ đó giúp ta thay đổi suy nghĩ => quan điểm => và quan niệm . Lẽ hiển nhiên là cho dù nghiên cứu đúng mười mươi , vd ăn nhiều hơn 400 gr chất xơ mỗi ngày giúp giảm nguy cơ ung thư đường ruột . Nhưng nếu mỗi ngày ta chỉ ăn 100 gr thì sao ??? Điều đó còn tùy vào lựa chọn của mỗi người .

Quan điểm nhiếp ảnh nếu bắt đầu từ việc " Anh muốn điều gì ở thiết bị " :
    - Anh muốn chất lượng hình ảnh luôn phải được bảo đảm , kể cả ngược sáng , ánh sáng yếu , . . .. lúc đó việc đầu tư vào dàn ống Nano , khẩu 1.2 , 1.4

- Anh muốn ảnh của anh phải đúng thời điểm , phải bắt kịp tốc độ , . . . những cái viền đỏ USM , hoặc AFS .

- Anh muốn hình ảnh của anh đầy tính phóng sự , chân thật , muốn người xem cảm nhận được không khí diễn ra . . . tiêu cự 35 1.4

Liệu rằng
    Bài viết của em có thay đổi được quan niệm của các bác không ? Hay nó ăn vào tiềm thức của chúng :
    - Xe máy thì HONDA là tiết kiệm xăng , là số một . Mặc dù thằng HONDA luôn kêu Tôi yêu Việt Nam Đồng

- Xe hơi thì phải Toyota thì bền , giá tốt . Dù nó mới bị một loạt sự cố toi người .

- Hay chụp thời trang ở VN đỉnh cao là CANON 1D mark IV ?

Điều này em thật sự không biết . Tuy nhiên , như em đã nói dù chỉ thay đổi dc 2 % cũng là việc nên làm . Vì 100 người sẽ có dc 2 người .

PS : Kỳ sau , quan niệm của chính em về nhiếp ảnh .

Quan niệm của mỗi nhiếp ảnh gia về nhiếp ảnh đều rất khác nhau và thú vị , tựu trung gồm những cái tôi áp đặt lên ẢNH và cả những cách xử lý kỹ thuật và hậu kỳ . Có người khắt khe chọn lọc , chụp hoa nào phải đúng thời điểm ấy trong năm , muốn chụp cảnh trời đó thì phải thức từ 2 giờ lên đỉnh núi mà đợi như cụ Đào Duy Anh , ngoài ra thì không chụp . Có kẻ lại tùy nghi , hoa cỏ chim chóc gì thì cũng phải setup xong xuôi mới bấm máy . Có người chụp thời trang những gò ép mẫu từng li . . .

( mai em viêt tiếp )
    Được sửa bởi k790i lúc 10:36 PM ngày 03-06-2011

Dù bác cố gắng viết, vẫn không bỏ được quan niệm nâng này dìm kia , thôi thì cũng chẳng ai trách! Như em, máy xịn vẫn là máy xịn, Ca hay Ni cũng vậy, em thì thích cái màu đỏ hơn vàng, thế thôi, còn ai quăng cho máy nào cũng xài, Leica hay Hasselblad thì cũng mừng, h có thằng khách hàng nào mà yêu cầu ảnh giao ngay không post-process bao h. Còn nếu phải tự mua, thì em nhìn cái màu, cái tên em thích mà em hốt, không vấn đề gì phải care nếu nó xịn hay dởm hơn cả. Tất cả với em quyết định là do sở thích & ý tưởng.
    Knock!

Quote Được gửi bởi leolazy View Post
    Dù bác cố gắng viết, vẫn không bỏ được quan niệm nâng này dìm kia , thôi thì cũng chẳng ai trách! Như em, máy xịn vẫn là máy xịn, Ca hay Ni cũng vậy, em thì thích cái màu đỏ hơn vàng, thế thôi, còn ai quăng cho máy nào cũng xài, Leica hay Hasselblad thì cũng mừng, h có thằng khách hàng nào mà yêu cầu ảnh giao ngay không post-process bao h. Còn nếu phải tự mua, thì em nhìn cái màu, cái tên em thích mà em hốt, không vấn đề gì phải care nếu nó xịn hay dởm hơn cả. Tất cả với em quyết định là do sở thích & ý tưởng.
    Vấn đề em viết không phải là nâng hay dìm , mà là mở rộng suy nghĩ ra , em đưa một góc nhìn mới với , một cách cãi nhau mới đầy chứng cứ và không cần những cãi nhau gàng bướng : NGHIÊN CỨU THỐNG KÊ . Lẽ dĩ nhiên là ví dụ nghiên cứu chỉ ra rằng ăn 1 trái táo mỗi ngày sẽ giúp ta sống lâu hơn , nhưng chẳng phải ai cũng ăn đc 1 trái táo mỗi ngày . Hoặc mỗi ngày uống 1 ly rượu vang thì sẽ giúp hệ tim mạch khỏe , thế nhưng có khi ta uống cả chai rượu . Nghiên cứu chỉ giúp ta thay đổi quan niệm khi chúng ta suy nghĩ . Còn việc lựa chọn theo ý tưởng và sở thích là của mỗi người .

Ví dụ như bác chụp ảnh cưới , hay fashion thì người ta đòi post - process liền àh ??? Hay chỉ những khi chụp phóng sự , sự kiện ???

Thế quan niệm của bác là gì?
    H4D (35-90) - D3s - M9 ( 35 1.4 )
    www.hoquang.com

Em ủng hộ bác chủ trong topic này. Bản thân em làm trong lĩnh vực marketing nên phải sử dụng những số liệu thống kê hàng ngày. Các bác có thể thấy VNPhoto là diễn đàn nhiếp ảnh có nhiều thống kê, poll, survey hơn tất cả các diễn đàn khác ở VN. Cái này chắc cũng là bệnh nghề nghiệp. Còn sử dụng các số liệu này như thế nào thì để bác k790i giải thích chứ em nói ra bể nồi cơm hết, hihi
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bác chủ cho tôi góp ý chút ...

........................

Tôi thành thật xin lổi bác !

KGP
    Được sửa bởi KhongGianPhang lúc 10:44 AM ngày 09-01-2013

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post
    Bác chủ cho tôi góp ý chút ...

Bác có hiểu được ý nghĩa cái "tiêu đề" mà bác đặt cho topic này không ạ ?
    Ngay trong phần mở đầu tôi thấy bác ... không hiểu gì hết về điều này ... Bác lạc đề hoặc bác lộn bài này với bài viết hay khác của bác(?).
    Lẻ ra với nội dung bài viết này, bác nên lấy tiêu đề "Chọn hiệu máy nào thích hợp cho nhu cầu Nhiếp Ảnh của mình" , với cái nhìn Chủ Quan/Hạn Hẹp của bác.

Tôi thành thật xin lổi bác !

KGP
    Dạ, em hoàn toàn không lầm ah . Mục đích của em khi viết bài này là để mong mọi người thay đổi suy nghĩ, từ đó thay đổi quan điểm va cuối cùng là thay đổi quan niệm của mình về những vấn đề trong nhiếp ảnh .

Em biết điều này sẽ gây sự tranh cãi, nên khi viết em rất thận trọng đưa ra từng câu chữ , có chứng cứ , có phân tích , để mọi người tham luận . Ngay cả chữ QUAN NIỆM cũng được cắt nghĩa dưới dạng từ nguyên lẫn bộ tiếng Hán , để cho các bác thấy rằng Niệm : bắt đầu từ những gì các bác suy nghĩ , Niệm : là những gì khắc tâm của các bác . . .

Đã có rất nhiều lớp anh hùng cố gắng thực hiện điều này trên vnphoto , họ mong muốn thay đổi suy nghĩ ( Niệm ) , muốn nâng cái nhìn vượt ngoài sự yêu thích thương hiệu . Nổi bật như bác James Dưong , nhưng cung cứng quá tất gãy , cuối cùng dẫn đến sự ra đi của bác ấy

Phần dẫn nhập em viết khá dài , ngang tới chương quan niệm của các nhiếp ảnh gia , em mới dừng lại . Phần vì mệt , phần vì em muốn thu thập thêm những ý kiến của các photographer trong diễn đàn .

Tối em về em viết tiếp , chắc em sẽ viết quan niệm của em trước

Em ủng hộ dự án nghiên cứu của bác , thời đại khoa học nên làm việc 1 cách khoa học, cần có số liệu rõ ràng, không thể còn dựa trên cảm tính được. Nếu dự án nghiên cứu của bác hoàn thành, có thể sẽ tạo 1 cột mốc ghi nhớ làm thay đổi hoàn toàn quan niệm xưa nay.Em nghĩ dự án của bác cần có thêm sự tham gia của những chuyên viên nghiên cứu như chuyên viên phân tích tâm lý, chuyên viên xã hội học, vân vân...Em là người luôn thích tìm hiểu bản chất của vấn đề hơn là những gì râu ria mà vấn đề đó tạo ra
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quan niệm của em cực kỳ đơn giản, chụp tốt + tiền tốn vừa phải + một chút lãng mạn, vậy là xong em chiến Nikon
    Em cũng kính thưa là em mua máy là để chụp những cảnh đẹp, người hay, khoảnh khắc hấp dẫn, PnS không làm được những điều đó (không thỏa tiêu chí của em) nên cầm ngay OKR
    Bác chủ có cái hay là muốn thống kê chi tiết, em ủng hộ hoàn toàn, muốn có cái nhìn tổng quan thì phải có số liệu chính xác cái đã, từ đó mình tự rút ra kết luận vậy.
    Yeah, no more chinese stuff in my gear!
    16-35VR(J) 24-70(J) 105VR(J) SB900(J)

Quote Được gửi bởi k790i View Post
    Dạ, em hoàn toàn không lầm ah . Mục đích của em khi viết bài này là để mong mọi người thay đổi suy nghĩ, từ đó thay đổi quan điểm va cuối cùng là thay đổi quan niệm của mình về những vấn đề trong nhiếp ảnh .

Em biết điều này sẽ gây sự tranh cãi, nên khi viết em rất thận trọng đưa ra từng câu chữ , có chứng cứ , có phân tích , để mọi người tham luận . Ngay cả chữ QUAN NIỆM cũng được cắt nghĩa dưới dạng từ nguyên lẫn bộ tiếng Hán , để cho các bác thấy rằng Niệm : bắt đầu từ những gì các bác suy nghĩ , Niệm : là những gì khắc tâm của các bác . . .

Đã có rất nhiều lớp anh hùng cố gắng thực hiện điều này trên vnphoto , họ mong muốn thay đổi suy nghĩ ( Niệm ) , muốn nâng cái nhìn vượt ngoài sự yêu thích thương hiệu . Nổi bật như bác James Dưong , nhưng cung cứng quá tất gãy , cuối cùng dẫn đến sự ra đi của bác ấy

Phần dẫn nhập em viết khá dài , ngang tới chương quan niệm của các nhiếp ảnh gia , em mới dừng lại . Phần vì mệt , phần vì em muốn thu thập thêm những ý kiến của các photographer trong diễn đàn .

Tối em về em viết tiếp , chắc em sẽ viết quan niệm của em trước
    ...............

Bác viết cho một Sự Thay Đổi dựa trên những kết quả thống kê/con số cụ thể hôm nay, thì năm sau tôi e rằng bác sẽ bỏ công phải viết lại bài này ... với những thông kê và con số mới.
    Ý của tôi là như vậy !

KGP
    Được sửa bởi KhongGianPhang lúc 10:45 AM ngày 09-01-2013

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng